Hỗ trợ tín dụng gặp những rủi ro gì?

Hương Gorami

Verified Banker
Chào anh/chị, hiện em đang làm vị trí hỗ trợ tín dụng tại chi nhánh 1 ngân hàng. Em mới làm đc 1 thời gian và hiện giờ vẫn hơi mông lung về rủi ro có thể gặp phải đối với vị trí mình đang làm. Công việc của em chủ yếu là tiếp nhận hồ sơ sau khi khoản vay được phê duyệt, soạn thảo các văn bản tín dụng, kiểm soát hồ sơ trước khi cấp tín dụng và hoàn thiện thủ tục nhận tài sản đảm bảo.

Nhiều khi em thấy cũng rủi ro do khách hàng có thể làm giả hồ sơ, dùng chữ ký đóng dấu (cái này vẫn có thể phát hiện ra) rồi thì nhiều khi giải ngân trên cơ sở cam kết bổ sung hồ sơ của quan hệ khách hàng mà khả năng bổ sung đc khá thấp, trong khi mình vẫn phải ký tên vào tờ trình đề xuất cấp tín dụng mục dành cho hỗ trợ (vì nhiều lý do nhạy cảm) :v

Em mong anh chị có kinh nghiệm làm ở vị trí này có thể chia sẻ những rủi ro có thể gặp phải đối với vị trí hỗ trợ tín dụng để chúng em phòng còn hơn chữa ạ :D Và khi rủi ro xảy ra, ví dụ kh quá hạn thì trách nhiệm của hỗ trợ là đến đâu ạ :D

Em cảm ơn :D (bài viết có thể mang hơi hướng thận trọng nhưng em đang muốn tìm hiểu vấn đề này quá ^^ )

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe
Back
Bên trên