Hồ sơ Sếp đưa rủi ro cao bạn sẽ làm gì

conan87

Verified Banker
Trong đời làm tín dụng mình nghĩ chắc ai cũng đã từng làm hồ sơ của sếp đưa, mặc dù biết là hồ sơ có rủi ro 8-|, đưa ra các lý do thuyết phục để chứng minh nhưng sếp đều gạt đi #-o, nói theo cái lý của sếp. Đứng trước 1 hoàn cảnh như vậy, bạn là nhân viên tín dụng, bạn sẽ làm gì. Tiếp tục làm hồ sơ và lo ngay ngay nó sẽ quá hạn, :-s hay nộp đơn xin nghỉ việc và ra đi. Mong các anh chị làm tín dụng lâu năm có thể chia sẽ kinh nghiệm cho em cũng như các bạn mới bước và nghề tín dụng.

Cái này khó đấy. Nói thật nhiều hồ sơ của khách sếp đưa về tài chính thì cực ổn nhưng nó dùng vốn sai mục đích (Mình chưa biết được cho đến khi thu thập chứng từ sau giải ngân), nhiều khách thì mình chưa kịp tìm hiểu ra ngô ra khoai thì bị sếp giục giã làm nhanh (theo quy trình Ngân hàng) trong khi khách ở xa hoặc là kinh doanh đa nghành nghề rất phức tạp. Các bạn nên nhớ bảo vệ mình trước vì mình gặp nhiều trường hợp rồi, sếp chỉ thị mình phải ABC... thế này nọ, sau có việc gì xảy ra theo hướng không có lợi cho sếp là sếp phủi ngay, bạn sẽ chịu trách nhiệm đầu tiên đấy. Nhất là những món vay lớn, càng nên cẩn thận bạn ạ. Theo kinh nghiệm của mình, các bạn nên sắm cho mình 1 máy ghi âm và dùng nó trong những trường hợp cần thiết để có bằng chứng bảo vệ mình. Nói thực sự nhiều sếp chơi đểu lắm, mình không ngờ được đâu. Nếu mọi biện pháp bạn đưa ra để từ chối trước cho vay, hay sau giải ngân... đều bị sếp lờ đi hay không đả động nhiều bạn nên vào làm việc "khéo", hỏi sếp là em thấy khách bây giờ thế này thế nọ, trước đây khi làm hồ sơ em cũng đã thấy trước thế nhưng sếp bảo em vẫn làm, giờ khách không đáp ứng được những điều kiện của mình mình xử lí sao xem sếp nói sao, bạn cứ ghi âm hết lại. Sau này thanh tra vào hay kiểm soát nội bộ vào nó "đập" bạn mà sếp không bảo vệ bạn, kệ bạn thì bạn đưa bằng chứng ra. Kinh nghiệm xương máu đấy.
Cam on ban

Lần đầu tiên e đi phỏng vấn ở một ngân hàng họ cũng có một câu hỏi liên quan đến vấn đề này. Hỏi là khi sếp đưa một hồ sơ mà bạn đánh giá là rủi ro cao. dù trình bày thế nào sếp cũng bắt bạn cho vay. Thì bạn giải quyết thế nào. Lúc đó em còn non nớt không biết trả lời thế nào cho hợp lý. Đành phải nói rằng em ko làm. và được cho luôn một câu là Chúc em may mắn lần sau. Những người phỏng vấn thì chính là xếp của mình trong tương lai. Em cũng ko biết nói sao cho hợp lý. Mong các bác tư vấn

chia sẻ tâm trạng cùng bạn thôi. Mình đã gặp rồi, nhận hồ sơ - đo khảo sát - về tính toán chẳng có nguồn trả nợ nào trong khi còn nợ mấy món nữa, trình bày với "xếp", sếp giật phắt hồ sơ đưa cán bộ khác làm, lại còn tỏ thái độ "không làm được thì để người khác làm". Thế đấy
mình cũng bị như bạn vậy. còn bảo sao mới vô mà thể hiện thái độ như vậy. :'(. thật sự thì mình đâu muốn làm ngân hàng đâu. chỉ vì ở quê thì chui vô chỗ nào cũng khó. có ngân hàng thì có thi tuyển nên dễ có cơ hội hơn

Mình đã gặp tình huống như bạn.Từ chối không được đành nhắm mắt mà làm thôi.Kiểm toán sờ đến thì giơ đầu ra cho họ trảm thủ và xin lỗi do nghiệp vụ thôi

làm Tín dụng không khó nhưng cũng không dễ. Quan trọng là cách làm. Nếu sếp và nhân viên có cái nhìn và quan điểm giống nhau thì rất dễ. Trong trường hợp của bạn có 2 cách giải quyết như thế này. Thứ nhất quan điểm của bạn là đúng và bạn thấy được nhửng rủi ro thì tốt nhất là bạn ko làm và từ chối khéo, nếu sếp ko đồng ý thì rất có thể sau này bạn sẽ mất việc vì không hợp với sếp. Theo tôi trường hợp này nghỉ việc cũng không sao tìm chỗ khác hợp với mình hơn. Thứ 2 là cách nhìn nhận của bạn chưa đúng, sếp thường có cái nhìn bao quát và toàn diện hơn mình, nên lúc này bạn phải biết học hỏi và lắng nghe, bạn sẽ tích lũy đc nhiều kinh nghiệm đấy. Chúc bạn thành công :)

Đây, mình đang quản lý list KH bàn giao của nhân viên cũ, hơn nửa trong số đó là nợ xấu và nợ xấu chiếm đa số là bạn của sếp :-s

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,402
Thành viên mới nhất
nhacaisodo66a
Back
Bên trên