[Help] Giải đề thi tuyển dụng của Eximbank

Chào mọi người...
Tớ chuẩn bị thi Exim rùi nên sưu tầm nhiều câu hỏi của Exim từ các năm trước, nhưng nhiều câu mình không chắc chắn lắm , mong mọi người giải đáp giúp mình nhé ...cảm ơn mọi người nhiều.:-*:-*:-*

1.Tại sao khi lập Hợp đồng thế chấp tài sản lại phải công chứng, chứng thực tại các cơ quan có thẩm quyền?
2. Mở L/C thuộc loại hình cấp tín dụng nào?
3. Nêu những rủi ro có thể xảy ra khi cho vay khách hàng cá nhân?
4: Nghiệp vụ tín dụng bao gồm những nghiệp vụ gì?
5: Ngân hàng có nghĩa vụ gì khi phát hành LC cho nhà nhập khẩu? Ngân hàng phải làm j để hạn chế rủi ro trong phát hành LC cho khách hàng?
6: Nếu VND tăng lên so với USD thì có ảnh hưởng thế nào đến khách hàng khi vay vốn bằng USD tại ngân hàng. Doanh nghiệp cần làm j để hạn chế rủi ro tỷ giá?
7: Cho vay ngắn hạn, trung dài hạn là gì? Nêu cả thời hạn và mục đích sử dụng.
8: A/c cho biết thế nào là tình trạng mất cân đối nguồn vốn và sử dụng vốn?hãy nêu những nguyên nhân gây mất tình trạng cân đối nguồn vốn này.Rủi ro đối với ngân hàng khi tài trợ vốn cho khách hàng bị mất cân đối nguồn vốn và đề xuất biện pháp hạn chế rủi ro khi cho vay.
9:hãy cho biết các biện pháp bảo đảm tiền vay của ngân hàng?Đánh giá mức độ rủi ro của từng biện pháp?
10:A/c hãy nêu ý nghĩa công việc công chứng và đăng kí giao dịch đảm bảo
Những tài sản nào phải công chứng và giao dịch đảm bảo?
11:A/c so sánh giữa cấp tín dụng và cho vay có gì giống và khác nhau?Việc phát hành L/C trả ngay là thuộc loại nghiệp vụ nào: cho vay,cấp tín dụng hay bảo lãnh.

mình thi eximbank chi nhánh láng hạ đợt 27/11/2011 đề như sau ( mình nhớ mang máng thôi nhá mong mọi người thông cảm):
câu 1: một người xin vay 500tr với tài sản bd là cầm cố vàng với giá trị vàng là 1 tỷ đồng.có nên cho vay không, hạn mức là bao nhiêu
câu 2: thế nào là cho vay trả góp, đối tượng cho vay trả góp là gì?
câu 3: một người xin vay 800 tr tại eximb và cầm cố bằng 10.000 cổ phiếu của ngân hàng eximb, thị giá cổ phiếu là 10 000 vnd. có nên cho khách hàng vay không hạn mức cho vay là bao nhiêu?
câu 4 : nêu 3 sản phẩm cho vay của ngân hàng eximb,và nêu đặc tính của từng sản phẩm
( xin lưu ý với các bạn là các số liệu tính toán mình không nhớ chính xác nhé, nhưng không anh hưởng tới nội dung nhé)
còn đề tiếng anh thì mình không nhớ....các bạn nào học tiếng anh kha khá 1 chút là làm được rồi.nhưng rất tiếng mình thì...:(
mình thi được gần 1t rồi các bạn ạ...không thấy tin tức gì cả ...:( sao cái cảm giác này quen thế không biết :d

cho mình hỏi xí, thông tin tuyển dụng exim ở đâu thế? mình chỉ biết ở mỗi website của exim thôi

cho mình hỏi xí, thông tin tuyển dụng exim ở đâu thế? mình chỉ biết ở mỗi website của exim thôi
đợt mình vào vietnamwork thấy họ đăng tuyển ở đó.là chi nhánh láng hạ thông báo tuyển dụng chứ không có ỏ trên website của eximb

---------- Post added 25-12-2011 at 10:13 PM ----------

cau quang quang oi the c bit diem thi chua c
chac c thi vi tri giao dich vien ak

kể từ hôm thi tới h vẫn chưa thấy thông tin gì cả..mấy đứa đi thi cùng không thấy tăm hơi gì đâu....hôm nọ đi thi ở Liên việt gặp đứa thi cùng ở eximb nó cũng bảo chưa thây gì..:( chẳng biết là dư lào nữa..haizzz

thế ak.mình cũng thi vào eximbank mà chờ đợi kết quả chẳng bít được thua thế nào.chán quá chẳng biết khi nào có kết quả đây. thế c thi bên lienvietbank làm bài tốt chứ, chúc c sớm được vào bank nha c quangquang

cám ơn cậu lycafedang.chúc cậu tương tự..đợi chờ là hạnh phúc cậu ạ.cứ kiên nhẫn thôi.rồi sẽ tới lượt chúng ta..:d

ớ ờ, kính thưa các bạn........là thi eximbank ảo tung chảo luôn........mình thi chi nhánh Hải phòng........tổng thảy có 20 tên....: 12 tên tín dụng, 7 tên QHKH, 1 tên kiểm soát viên. Vậy mà thi từ tháng 11 đến giờ, vẫn chưa thấy tăm hơi, nói chung đây là ngân hàng nhà nước, nên thi cũng kiểu như ngân hàng nhà nước các bợn ak....toàn COCC thôi!

bạn ơi bạn thi ở hạ long à? sao tớ tìm k thấy thông báo tuyển dụng nhỉ? b xem ở đâu vậy?

---------- Post added 27-12-2011 at 09:32 AM ----------

thế ak.mình cũng thi vào eximbank mà chờ đợi kết quả chẳng bít được thua thế nào.chán quá chẳng biết khi nào có kết quả đây. thế c thi bên lienvietbank làm bài tốt chứ, chúc c sớm được vào bank nha c quangquang
bạn ơi b thi exim ở hạ long à? b đọc thông tin tuyển dụng ở đâu vậy? sao tớ tìm mà k thấy nhỉ? thanks b.

uhm c ak. t có chị làm trong đó bảo t nộp thôi. nên t cũng chẳng rõ. c tìm kiếm trên mạng xem sao

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,453
Thành viên mới nhất
fb88nhacai
Back
Bên trên