Hạch toán séc bảo chi và ủy nhiệm thu

jinger91

Thành viên
mấy anh chị ơi cho em hỏi về cách hạch toán séc bảo chi với ủy nhiệm thu với
vd: KH A gửi ủy nhiệm thu/ séc bảo chi yêu cầu bên B thanh toán cho tiền hàng của mình vào ngân hàng C (NH phục vụ mình )-> ngân hàng C gửi ủy nhiệm chi/ séc bảo chi vào cho ngân hàng D (NH phục vụ người B) nếu ngân hàng D chấp nhận thanh toán thì sẽ chuyển cho NH C, NH C sẽ chuyển cho KH A , 2 ngân hàng tham gia thanh toán bù trừ
vậy lúc KH A gửi séc bảo chi vào NH C thì NH C có hạch toán và chuyển tiền cho KH A ngay hay còn đợi thông báo từ NH D rồi mới chuyển tiền vào tk giống ủy nhiệm thu ... vì em dc biết là séc bảo chi là lệnh chi trả tiền vô đk nhưng ko biết có thanh toán ngay hay ko ?

Séc bảo chi sẽ được thanh toán ngay bạn ah?? hạch toán vào tài khoản 4271 nhé

vd: KH A gửi ủy nhiệm thu/ séc bảo chi yêu cầu bên B thanh toán cho tiền hàng của mình vào ngân hàng C (NH phục vụ mình )-> ngân hàng C gửi ủy nhiệm chi/ séc bảo chi vào cho ngân hàng D (NH phục vụ người B) nếu ngân hàng D chấp nhận thanh toán thì sẽ chuyển cho NH C, NH C sẽ chuyển cho KH A , 2 ngân hàng tham gia thanh toán bù trừ
vậy lúc KH A gửi séc bảo chi vào NH C thì NH C có hạch toán và chuyển tiền cho KH A ngay hay còn đợi thông báo từ NH D rồi mới chuyển tiền vào tk giống ủy nhiệm thu ... vì em dc biết là séc bảo chi là lệnh chi trả tiền vô đk nhưng ko biết có thanh toán ngay hay ko ?

Theo mình thì như bạn nói đây là hai NH tham gia thanh toán bù trừ (khác hệ thống) do vậy khi KH A gửi séc bảo chi thì NHC hạch toán giống như séc chuyển khoản thông thường và cũng phải đợi thông báo từ NHD rồi mới chuyển tiền. Trong TH này mình nghĩ SBC, SCK hay UNT đều hạch toán như vậy.
Bạn xem thế nào nhé! :D

Thanh toán séc bảo chi có 2 TH như sau:
- Nếu là thanh toán giữa 2 NH cùng hệ thống thì sẽ ghi Nợ TK 4271/ Có TK cty A ( tức là sẽ chuyển tiền cho cty A luôn)
- Nếu là TT giữa 2 NH khác hệ thống thì phải đợi lêẹh chuyển có của NH D mới được chuyển tiền vào TK công ty A
Như vậy trường hợp bạn nêu chính là trường hợp thứ 2, NH C phải đợi thông báo từ NH D mới được chi tiền.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,533
Thành viên mới nhất
dongthunggo
Back
Bên trên