HOT Góc tư vấn: Lạc hướng đi, không biết làm gì và nên làm gì để thi ngân hàng!

kenfntnkg

Super Moderator
Super Mod
23584

CHIA SẺ TƯ VẤN ĐỊNH HƯỚNG
+ Lần đầu tiên anh công khai các đoạn chat tư vấn, có chỉnh sửa cho phù hợp. Các em thấy thích hoặc không thì cmt cho anh biết, để anh biết có nên up tiếp các bài sau không!
+ Mỗi đoạn chat là một ca tư vấn rất khác nhau. Tùy tình huống và người chat, anh gợi mở hướng đi mỗi kiểu không giống nhau.
+ Các đoạn chat là văn nói, nên không tính toán cầu kì câu văn các em nhé. Mọi thứ đều mang tính gợi mở.
+ Tuyệt đối không phán xét người tư vấn và được tư vấn. Nhất là các bạn tư vấn, vì trong đời chúng ta ai cũng sẽ có những lúc khủng hoảng đến mức ngu quá ngu. Anh cũng thế, và anh cũng phải cần người chia sẻ và định hướng con đường anh đi.
+ Phần quyết định cuộc đời các em là do các em quyết định. Không ai quyết định cho, kể cả ba mẹ mình. Và cam kết chịu hoàn toàn trách nhiệm quyết định đó.

TRÍCH ĐOẠN CHAT
Em:
Em mới ra trường, đang kiếm việc làm từ bữa giờ. Nhưng em thấy chênh vênh rồi cứ sợ thất nghiệp a ơi huhu.
Tôi: Thì gắng kiếm đi em, bình tĩnh mà kiếm. Việc cũng nhiều mà em!
Em: Dạ a .
Tôi: Càng nôn nóng càng hỏng nên chịu khó chăm chút. Tìm công việc và nộp hồ sơ em nhé!
Em: Bữa giờ e cũng nộp thử mấy chỗ nhưng chưa đúng ngành e học. Làm dc 1-2 ngày e bỏ ko làm nữa
Tôi: Vậy chịu thôi. Em có cơ hội nhưng tại em không làm thôi.
Em: E ko biết sao mà e cảm giác như e bị shock lúc đi ra kiếm việc. Ko dc như ý e muốn xong làm e dễ chán rồi ko thích e lại nghỉ. Có cách nào để tạo cho mình có động lực thêm ko a?
Tôi: Có thể do em đòi hỏi hơi cao. Nên hạ thấp 1 tí. Suy nghĩ đây là giai đoạn mình cần va chạm cuộc sống. Học tính nhẫn nại và kiếm tiền.
Tôi: Tập rèn luyện tính của mình. Bank vậy đó em, nghe khách chửi cũng phải cười. Kiếm tiền thì phải chịu cực. Dần sống khôn ngoan hơn. Ban đầu bị ăn hiếp thì nhịn. Sau khôn ra. Mình sẽ ăn thịt lại người ta. Tiền cũng vậy, ban đầu cứ ngu đi rồi dần khôn ngoan hơn.
Tôi: Cái gì cũng cần thời gian, không ai mới đi làm 1 năm mà lên làm Giám đốc liền đâu em. Cả 1 quá trình em nhé.
Em: Dạ e cũng biết thế mà dạo gần đây e cứ chưa kiếm dc việc nên suy nghĩ nhiều cái hơi tiêu cực. Làm e mất hết động lực. Xong đâm ra lo lắng các thứ. Mặc dù sự việc chưa xảy ra quá tồi tệ như e nghĩ =((+
Tôi: Em bị tâm bệnh thôi. Bệnh tưởng. Nghĩ lung tung. Kiếm việc gì đụng tay đụng chân. Đổ mồ hôi đi em
Tôi: Có vậy thì em mới nhìn đời nó sẽ khác. Ở trong nhà hoài riết khùng đó.
Em: A nói thật đó hả?
Tôi: Thật gì em?
Em: Bệnh tâm ak a?
Tôi: Thì em bị bệnh tưởng đó.
Em: Lần đầu e nghe luôn ak.
Tôi: Chưa làm mà tưởng tượng ra đủ thứ xàm xàm. Rồi tự chán tự nản. Anh hay nói đùa là tự kỉ nhẹ. Tưởng tượng những thứ vào tương lai mà chưa chắc xảy ra.
Em: =))
Tôi: Có khi tự dưng khóc 1 mình về đêm. Kakaka. Hy vọng em không có.
Em: Ko e chưa đến mức đó. Nhưng nếu đang bình thường mà xem gì xúc động lúc đó là khóc liền.
Tôi: Vậy em suy nghĩ quá nhiều. Chắc hay mất ngủ. Ngủ nướng thường xuyên. Và lúc nào cũng thấy mệt.
Em: Đúng rồi đó a. Thấy tâm nó ko dc thoải mái. Nhiều khi ngủ đủ giấc mà người trong lòng vẫn thấy nặng.
Tôi: Em đang bức rức điều gì? Thất nghiệp thấy nhục? Hay là thiếu tiền nên bạn bè khinh?
Em: Vế đầu nhiều hơn ak a. Tại mang tiếng học đại học ra
Tôi: Kakaka. Có khỉ gì đâu. Mình sống cho mình. Sống cho người ta coi làm chi em
Em: Hồi trước e đang đi học, mơ làm ông này bà kia giờ ra bắt đầu đi kiếm việc thấy sự thật tàn khốc xuất hiện.
Tôi: Kakaka. Trời ạ, hèn gì. Mơ cao quá nên té đau.
Em: Trước e cứ tự nhủ ra trường lương thấp cũng sẽ làm để lấy kn nhưng đến khi e vừa ra. E kiếm dc cv thu ngân lương cũng khá cao cũng 7-8 tr nhưng lại phải làm ngày thứ 7, cn. E nghĩ e sẽ trụ ở đây làm dc 1-2 năm để kiếm tiền trước đã. Nhưng rồi e lại suy nghĩ lại, nếu e làm vị trí đó hoài thì e sẽ quên những kiên thức e vừa mới học ở trường. Bởi cv ko sử dụng những gì học ở trường. Với e thấy ở đó cơ hội lên làm vị trí khác ko có. Nên e làm dc 1 tháng rồi nghỉ. Xong từ lúc kiếm những cv sau.
Em: Thiệt sự là e cứ nhìn vào mức lương rồi e so sánh rồi mới nộp cv, Quên mất mục tiêu trước của mình là ra mấy năm đầu phải có kn đã. Vậy mà e cứ nhìn mức lương rồi nộp cv
Tôi: Em bị lộn xộn chính cuộc đời mình. Cân đo đong đếm. Không kiên định mục tiêu. Có những kế hoạch cụ thể. Kèm tâm lý yếu. Cứ luôn tự vấn bản thân.
Tôi: Nhà em khá giả không? Có bị áp lực ba mẹ không?
Em: Nhà e cũng ko phải quá giàu nhưng ba mẹ e ko bắt buộc e phải kiếm tiền nhiều để nuôi ba mẹ. Mà e thương ba mẹ em. Nên nghĩ kiếm việc gì làm để có dư mà nuôi ba mẹ nữa.
Tôi: Hi, giờ em lo cho em. Tinh thần ổn. Có việc làm. Không thì ra kinh doanh.
Tôi: Nói chung hay đi làm đi, cực khổ gì cũng làm. Ra đời, rồi dần dần tìm cơ hội tốt hơn.
Tôi: 3 4 năm đầu ra đời. Cực khổ. Khóc hết nước mắt. Nhục cả mặt. Nhưng nếu vượt qua em sẽ bản lĩnh và không còn suy tư nữa.
Em: Dạ e cũng nghĩ thế. Cảm giác giống như e chưa thực sự lớn
Tôi: Sao mà lớn em. Mới 22 23 tuổi. Còn con nít lắm. Ngây ngô. Nếu năm 18 tuổi bương trải nhiều thì khác. Còn đi học và đi làm lặt vặt. Cũng vẫn còn non xèo lắm.
Em: Giống e nè hồi e đi học, cũng làm những việc lặt vặt cứ nghĩ là cũng có từng va chạm rồi. Nghĩ như vậy cũng ok rồi. Nhưng mà ai dè giờ đi kiếm việc e thấy mấy kn đó chẳng kiên quan gì cho nghề e cả.

Tôi: Em học gì cô bé?
Em: E học kế toán ak a. Hồi trước e cũng muốn kiếm gì liên quan đến kế toán mà làm. Mà người ta toàn tuyển full. Lúc đó e bận tranh thủ học ko dám full. Chỉ làm dc những việc part time như telesales, trực máy cam. Có đợt đi thực tập thì e mới dc va chạm với cv kế toán. Nhưng một phần thôi, như sắp xếp giấy tờ chứng từ, nhập liệu, kiểm tra số liệu, thuế VAT.
Tôi: Vậy giờ em tìm việc kế toán! Cũng dễ mà em.
Em: Dạ nhưng e ko hiểu sao bữa giờ e nộp kế toán mà chưa thấy chỗ nào gọi. Toàn trái ngành ko ak. Với giờ e về lại quê nữa nên nghề nghiệp hạn hẹp hơn.
Tôi: Vậy là nghề sẽ chọn em. Nộp thử bank khác. Với em đổi avatar đi cô bé.
Em: Sao thế a? =))
Tôi: Uhm. Đổi đi em. Kg cần hỏi lý do. Còn việc, em thấy việc nào liên quan đến kinh tế như bank thì em cứ nộp. Duyên nghề nào sẽ đến với em nghề đó. Vì anh học Kế toán Tổng hợp ra đây.
Tôi: Đổi ảnh Avatar tươi vui trẻ trung được rồi em.
Em: Ohm dạ a hihi.
Tôi: Tuỳ em, thấy gì nộp đó: GDV, làm bank, rồi làm Sale, làm kế toán, bán hàng ... Nói chung vị trí nào đòi bằng Cử nhân Kinh tế.
Em: E đang nộp GDV bên Big4 ak a. E vừa thi đợt xong đợt rồi. Giờ chờ kết quả mà đau tym quá a huhu
Tôi: Uhm em. Mới 1 chỗ à. Giờ kiếm chỗ mới nữa đi em.
Em: Rải thêm chỗ nữa hả a?
Tôi: Uhm em. Chứ ở không làm gì em. Ăn chơi nằm đó chờ thời hả em?
Em: Ừa a
Tôi: Giờ lên google tra đi em. Lên ub.com.vn. Web của từng bank, báo địa phương. Chứ nằm ôm khóc buồn hoài mà không hành động thì cũng như không à em!
Em: Dạ a để e kiếm rồi gửi CV luôn. Tks a tạo động lực thúc dục e. E bữa giờ cứ như con điên. Mất hết động lực cứ ỉu xìu. Nghĩ nhiều quá nhìn đâu cũng thấy sợ =)))
Tôi: Thì tâm bệnh chứ còn gì nữa. Thoát ra đi em. Ra biển mà hét cho to vào: “Tao làm được. Tao phải mạnh mẽ lên. Aaaaaa!”
Em: Yub chắc phải thế a . Dạ cảm ơn a buổi tối chia sẻ cho e nhiều cái nhé. Có gì chắc lâu lâu nhờ a thông não quá hihi
Tôi: Uhm em. Nhớ đổi avatar
Em: Dạ ok a

HOT - BỎ CUỘC VÌ NHỮNG LÝ DO LÃNG XẸT
Review - BẠN ĐANG SỐNG CHO CHÍNH MÌNH, HAY SỐNG CHO NGƯỜI KHÁC XEM?
HOT - "EM SỢ CHỈ TIÊU, THÔI CHẮC EM KHÔNG LÀM BANK NÀY ĐÂU!"
HOT - KHOẢN THỜI GIAN CHỜ TỐT NGHIỆP, BẠN LÀM GÌ?

Tâm sự - TÔI THẤY MÌNH VÔ DỤNG!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,407
Thành viên mới nhất
Jettwings
Back