Đã đến lúc tôi từ bỏ giấc mơ ngân hàng!!!!!!!

Bạn rất giống mình đó mình cũng đã thi rất nhiều lần rồi và ở nhiều ngân hàng nửa, nhưng cũng đến vòng phỏng vấn thì lại không qua, người ta cũng nói là mình không có kinh nghiệm. Giờ mình cũng chán quá. Vậy mấy ngân hàng hở chút là nói sẽ mở các lớp đào tạo huấn luyện j đó nhưng mà thực chất chỉ là nói suông họ cần có kinh nghiệm để đở tốn thời gian đào tạo thôi.

Mình không có kinh nghiệm vẫn đậu từ chi nhánh, hội sở, từ thành phố về tỉnh, back front toàn các vị trí khác nhau không có knghiệm mình vẫn đậu. Các bạn cứ cố gắng, chắc chắn sẽ có cơ hội.

Mình cũng giống bạn. Và hiện giờ mình đang làm công việc khác. Ngân hàng đối với mình ko còn là mục tiêu nữa.

Mình thi vào rất nhiều ngân hàng và từng "thử" làm nhiều vị trí, thứ tự nhé Techcom thẩm định giá, vpbank làm cho dsa lẻ, về pru làm tín chấp, cty mirae assets làm tsa và gần nhất sau khi pv và thi đậu cả shb, eximbank, acb nhưng lại chọn về làm cv qhkd của abbank nhưng rồi mình cũng nghĩ. Giờ thì mình biết bản thân cần j và nên làm công việc j. Mình không có ý nói khoe khoang j cả (đừng ném đá nhé)^^. Mình đậu nhiều nhưng làm chả về đâu cố định, cả rồi cũng nghĩ. Bạn à, đừng nản, có thể giờ bạn pv không đậu nhưng chưa chắc đã thất bại đâu, từ những lần đó bạn cần và hãy tự tin lên nữa nhé, rút kinh nghiệm biết điều gì mình thích nất, mạnh ở điểm nào, và cần cải thiện điểm nào từng bước bạn sẽ đạt được mình muốn. Đừng vội từ bỏ bất cứ diều gì bạn nhé^^ CHúc bạn may mắn!

Bạn cũng nên suy nghĩ lại. Trc mình giống bạn, lúc mới ra trường rải hs tất cả những nh hàng nào tuyển cv tín dụng, và trượt. 6tháng trời như vậy. Lúc đó thấy áp lực chán nản, lại quay hướng nộp hs vào canon samsung và cả cty tư nhân. Samsung và canon ko thấy tăm hơi gì gọi test hay pv. Cty tư nhân từ chối với lý do bằng đỏ hvnh vào làm ở đây rất phí. Sau đó nhờ bạn bè giơí thiệu xin cho mình vào làm kế toán cty tư nhân lương 3tr. Mình làm ở đó vừa đỡ phần xin tiền bố mẹ vừa tránh áp lực. Sau đó mình chuyển hướng nộp vị trí gdv. Và kết quả là làm cty kia đc 1tháng mình đỗ gdv ở EIB. Sau 1,5năm làm ở EIB mình thi đỗ cả 2 bank lớn trong big4 cùng lúc. Và giờ mình đã làm trong big4 mà ko mất tiền và cũng ko quen biết. Nên bạn đừng nản. Suy nghĩ lại hướng đi cho mình. Bạn mình có ng ra còn hơn 1năm thất nghiệp ko làm ở bất cứ đâu cả. Cuối cùng cũng đỗ MB.
Có điều giờ mình nghĩ nếu trc kia cố gắng ngoại ngữ thêm nữa thì có thể mình đã chọn cty nc ngoài. Muốn thay đổi mà ì ạch

:)trước hêt cảm ơn các bạn nhiều về nhưng suy nghĩ và đóng góp. Hiện tại minh đang học tiếng Đức ở bên Vienna thủ đô của Áovà sau đó mình se học Master của ngành tái chình ngâ hàng hoặc có thể là mình se học bussiness informatics. Minh đi du học tự túc nhưng thủ tục lam hô sơ và xin giấy phép cư trú rôi visa minh đều tự làm hêt sau nhưng biến cố lớn thâm chí mình con bi thất lạc hồ so ở bên sở ngoại kiều bên này và làm đến lần thứ hai minh có được giấy phép cư trú để có visa. Nhưng trên hết minh thấy tự hào vê bản thân vì nhung gì mình cố gắng và minh đã dám làm nhưng gì ở một độ tuổi mà mọi người kêu ko còn trẻ gì nưa.Nhưng sang đây thi minh thấy bản thân quá nhỏ bé so với mảnh đát này. Ko sock văn hóa cung no feelings gi cả nhưng m thấy may mắn vì minh đã được cơ hôi trải nghiệm ở nơi này. Xin nói thêm là đứng góc độ khách hàng của bank bên này thi service rat tôt các bạn à. Trước khi đên bank để mở tk thi mình đặt appointment trên mạng rồi mới đến và minh nói đên Erste bank( đa phân sv đêu mở ở bank này vi free). Khi minh đến đó để mở account thi có một anh đẹp trai tiếp niêm nở( chắc như lễ tân ) mơi sofa và hỏi uong cafe hay tea cac kiểu trong luc chờ. Khi là ng mở tk thi có chi nhân viên và manager của chi đó cung vào phòng tiếp cảm giác như mình là khách vip bên VN đó. Chi nhân viên có nhiệm vu trao đổi vs minh vê cac thông tin điêu khoản hướng dân mở tk con a maneger đẹp trai ngồi tự kỷ một góc để ghi chép. Chỉ mât khoảng 1 tiêng là mở xong tk cac kiểu và ho gửi tk và mk về đia chỉ chô minh. Môt tuần sau thi se gửi mã pin con tuân sau nua là thẻ. Ở đây thi co rât nhiều may nhu may truy vân tk để in balance hay statement ra, con môt máy chỉ để rut tiên hoặc gửi tiền vào. Con pin ở đây thi ko đc change như bên minh chỉ dung để pay by care hay là rut tiên mặt thôi. Mình nói liên man quá nhưng qua một vài lân đi tiếp xúc vơi bank thi minh vân thích bank và thích phong cách phục vụ bên này. Hôm nào minh kể tiếp tản mạn về chuyên của minh sau nhá.
Chúc các bạn ở VN buổi tối vui vẻ!( bên vienna mơi là 4 Uhr im abend)

Bạn ơi bạn có muốn làm vị trí PSE UPL Hoặc PSE CASA hoặc PB thì bạn Pm mình nhé là nhân viên chính thức kí hợp đồng 2 tháng thử việc nhé. lh mình : Hiếu 0936 433 403 .

cảm ơn bạn nhiều! Mình hiện tại đang học Master ở Uni Wien bên Áo bạn à còn mảng bạn làm là bên tín dụng tiêu dùng cá nhân của VPBank đúng ko?Hy vọng sẽ có nhiều bạn mơi ra trường hay chuẩn bị ra trường sẽ có cơ hội thử thách ở vị trí này:)

:)trước hêt cảm ơn các bạn nhiều về nhưng suy nghĩ và đóng góp. Hiện tại minh đang học tiếng Đức ở bên Vienna thủ đô của Áovà sau đó mình se học Master của ngành tái chình ngâ hàng hoặc có thể là mình se học bussiness informatics. Minh đi du học tự túc nhưng thủ tục lam hô sơ và xin giấy phép cư trú rôi visa minh đều tự làm hêt sau nhưng biến cố lớn thâm chí mình con bi thất lạc hồ so ở bên sở ngoại kiều bên này và làm đến lần thứ hai minh có được giấy phép cư trú để có visa. Nhưng trên hết minh thấy tự hào vê bản thân vì nhung gì mình cố gắng và minh đã dám làm nhưng gì ở một độ tuổi mà mọi người kêu ko còn trẻ gì nưa.Nhưng sang đây thi minh thấy bản thân quá nhỏ bé so với mảnh đát này. Ko sock văn hóa cung no feelings gi cả nhưng m thấy may mắn vì minh đã được cơ hôi trải nghiệm ở nơi này. Xin nói thêm là đứng góc độ khách hàng của bank bên này thi service rat tôt các bạn à. Trước khi đên bank để mở tk thi mình đặt appointment trên mạng rồi mới đến và minh nói đên Erste bank( đa phân sv đêu mở ở bank này vi free). Khi minh đến đó để mở account thi có một anh đẹp trai tiếp niêm nở( chắc như lễ tân ) mơi sofa và hỏi uong cafe hay tea cac kiểu trong luc chờ. Khi là ng mở tk thi có chi nhân viên và manager của chi đó cung vào phòng tiếp cảm giác như mình là khách vip bên VN đó. Chi nhân viên có nhiệm vu trao đổi vs minh vê cac thông tin điêu khoản hướng dân mở tk con a maneger đẹp trai ngồi tự kỷ một góc để ghi chép. Chỉ mât khoảng 1 tiêng là mở xong tk cac kiểu và ho gửi tk và mk về đia chỉ chô minh. Môt tuần sau thi se gửi mã pin con tuân sau nua là thẻ. Ở đây thi co rât nhiều may nhu may truy vân tk để in balance hay statement ra, con môt máy chỉ để rut tiên hoặc gửi tiền vào. Con pin ở đây thi ko đc change như bên minh chỉ dung để pay by care hay là rut tiên mặt thôi. Mình nói liên man quá nhưng qua một vài lân đi tiếp xúc vơi bank thi minh vân thích bank và thích phong cách phục vụ bên này. Hôm nào minh kể tiếp tản mạn về chuyên của minh sau nhá.
Đi nước ngoài có khác, nói chuyện khác hẳn 3 năm trước, xin lỗi đã nói thẳng chứ mình ghét nhất kiểu nói chuyển pha thêm tiếng anh vào như thế này.
Còn về bài viết đầu tiên của bạn thì mình cảm nhận thế này, NTD có cái lí của họ khi ưu tiên nam, ko cần phải bàn thêm, mình chỉ tự hỏi tại sao bạn biết người ta ko thích tuyển nữ cho vị trí đo, đawcj biệt là ưu tiên kinh nghiệm nữa mà bạn vẫn lao đầu vào. Bản thân mình học hành làng nhàng, học cao đẳng xong liên thông đh, đi làm 2 năm ơr 2 công ty bé tí hin, nhưng khoảng thời gian đó cho mình những va chạm cần có và bây giờ đax đc tuyển vào làm ngân hàng. Có nhiều cách để thực hiện mục tiêu của mình chứ ko nhất thiết học trường tốt là phải vào đc ngay mà bỏ qua thời gian quí giá để chỉ loay hoay ở nhà tìm tin ứng tuyển. Đôi điều chia sẻ

Chào chị, rất cám ơn chia sẻ của chị cho thành viên của diễn đàn nhưng em có vài góp ý nhỏ. Trong tiếng Anh, có những từ khó có thể dịch sát nghĩa sang tiếng Việt, do đó mà nhiều khi dùng từ tiếng Anh sẽ tiện hơn so với tiếng Việt, nhưng không vì thế mà mình lạm dụng tiếng Anh trong mọi hoàn cảnh. Đối với người sử dụng tiếng Anh thường xuyên trong công việc hay đi du học như chị thì khó tránh khỏi thói quen trên. Bản thân em khi làm trong cty nước ngoài cũng vậy, trao đổi với đồng nghiệp bằng các từ tiếng Anh chuyên ngành sẽ gọn hơn và dễ hiểu hơn khi mà từ dịch tiếng Việt khá dài và không sát nghĩa. Nhưng chị ơi, không biết có phải chị đang ở nước ngoài nên bị lỗi font không viết được tiếng Việt trọn vẹn hay không mà chị viết tiếng Việt thiếu dấu tùm lum, còn tiếng Anh thì hình như có từ viết sai đấy chị ạ, chị check lại giùm em nha :) Em nghĩ tiếng Việt là tiếng mẹ đẻ, nếu mình giỏi ngoại ngữ mà tiếng mẹ đẻ mình còn sử dụng sai thì thật đáng buồn, như vậy thì thật tội nghiệp cho tiếng Việt!
p/s: im Abend là tiếng Đức phải không chị, google bảo đó là buổi tối. Thanks bài viết của chị, em lại học được một từ vựng tiếng Đức rồi :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,386
Thành viên mới nhất
caipiaovn1666
Back
Bên trên