Có phải L/C chỉ dùng trong các trường hợp thanh toán có yếu tố quốc tế?

LC dùng khi hai bên mua bán không hề tin tưởng lẫn nhau, dùng ở nội địa hay quốc tế đều được

Có nhưng rất ít dùng vì phí LC cao không nên dùng làm gì, hai doanh nghiệp nội địa thì cứ đến kiểm tra trực tiếp hàng có phải nhanh ko :)

Về mặt lý thuyết thì có L/C nội địa nhưng rất ít dùng, ngay chính Chi nhánh mình đang công tác cũng chưa hề phát sinh L/C nội địa :)

L/C có thể dùng đối vs các giao dịch trong nước nhưng chi phí cao nên ít được dùng (mà thực ra mình chửa thấy giao dịch trong nc dùng L/C bh cả)

theo kiến thức mà mình được học thì L/C dùng trong nội địa và quốc tế lun bạn nhé.nhưng ở nội địa ít dùng vì phí nó cao và lại có nhìu cách khác tiện lợi hơn. 1 phần do ta học hay đụng tới L/C chỉ trong TTQT nên nhìu người ngĩ là chỉ đc dùng trong qte thui.

theo mình có thể dùng LC nội địa, đối với doanh nghiệp trong khu chế xuất hoặc trong khu công nghiệp nhưng được phép xuất nhập khẩu tại chỗ
còn về đồng tiền thanh toán, có thể quy định trong LC đồng tiền tính là USD hoặc ngoại tệ khác, nhưng trả bằng tiền VND với tỷ giá niêm yết ngày thanh toán

Có bạn nào đã làm việc với LC nội địa chưa. Cho mình hỏi thăm tí!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,223
Thành viên mới nhất
Suga Sean Merch
Back
Bên trên