Có nên làm việc ở NHNN

maihy92

Thành viên mới
Em chào các anh chị!
Em mới tốt nghiệp học viện ngân hàng. Hiện em cũng đã đi làm cho 1 tập đoàn của Mỹ được 5 tháng, môi trường năng động, hòa đồng nhưng khá áp lực với con gái. Thực sự thì em chẳng mơ vào nhà nước bao giờ cả nên từ hồi sinh viên đã đi làm thêm đủ thể loại, học tiếng anh như điên :) để ra trường xin việc dễ hơn, Nhưng tự dưng đâu ra có 1 bác, bố e chữa khỏi bệnh cho nên đến cảm ơn, thấy em vậy bảo xin vào ngân hàng nhà nước ở hà nội cho. Gia đình em đúng là nông dân chính gốc, mù tịt về nhà nước.
Em đang băn khoăn về mặt thu nhập ở đó như thế nào, môi trường ra sao ạ, em là con gái nên cũng muốn 1 nơi ổn định có thời gian cho gia đình ạ. cty hiện tại lương cũng cao nhưng áp lực ghê gớm.
Em cảm ơn nhiều ạ.

đã là NH thì NHNN lương cũng cao, mà bạn bảo thích ổn định, công việc kia áp lực ghê gớm thì bạn đã lựa chọn cho riêng mình còn gì.
Mình chỉ nói thế này thôi, bạn có tài thì nên làm ngoài nhất là nếu trường hợp này có mất tiền và 1 gđ nông dân chính gốc thì số tiền chạy quá lãng phí.
Người có tài như bạn thì lo gì có khi làm 1, 2 tháng sống cả năm ý, mà ai cũng vào nhà nước thì phí hoài tuổi trẻ quá :)

sao làm nhà nước lại phí hoài tuổi trẻ vậy bạn? không lẽ vào đó không là làm việc à? tớ đang băn khoăn không biết lương, môi trường trong đó thế nào? chỉ sợ bỏ chỗ đang làm này vào đó lại k làm được việc, k hợp.mà vào đó khoảng bao lâu sau thì được vào biên chế ạ?

cái biên chế thì mình không biết, bạn giỏi hơn mình thì cũng ắt hiểu được là vào NN thì suốt ngày công việc đó thôi, ít năng động, còn bên ngoài áp lực nhiều mà với ng giỏi như bạn thì phát triển rất tốt...mình nghĩ thế, 1 ng đôi lúc chỉ nghĩ mình làm dc 1 cái thôi (VD học kế toán thì làm mỗi kế toán) nhưng cứ làm mọi việc đi rồi mới thấy mình làm tốt như thế nào :)

Ko biết bạn đc vào làm chính thức hay hợp đồng. Mình sợ là vào làm hợp đồng trước, rồi cũng đợi thi vào chính thức.
Còn lương bên NHNN ko thấp đâu bạn, hưởng hệ số ngành cũng 1.8 rồi, công việc nhàn. Nếu bạn vào được đc phòng thanh tra giám sát thì sẽ đc đi công tác, kiểm tra các NHTM, nói chung rất vui, các phòng khác thấy bình thường :)

hệ số ngành 1,8 vậy lương sẽ bằng 2.34*1050.000*2.8 phải không bạn?mình nghe bảo vào làm hợp đồng trước rồi mới thi vào biên chế, k biết ở đó 1 năm thi mấy lần, bố mẹ mình đang lo vào đấy làm hợp đồng rồi đợi dài cổ không được vào chính thức thì khổ. à love_is_blue317 cho tớ hỏi ở quận long biên, gia lâm cũng có chi nhánh của nhnn à

sorry, mình ko onl ub thường xuyên. NHNN 1 - 2 năm mới thi tuyển 1 lần. Mà nếu bạn chỉ làm hợp đồng thì cũng chẳng có hơn người khác bao nhiêu cơ hội đâu. Đến khi tổ chức thi tuyển thì người ta cũng nộp hồ sơ quá trời mà.
bạn mà làm hợp đồng sẽ hưởng lương 2.34*1050 *85% thôi, mà chăc sko có thêm phụ cấp j hết. Sau đó nếu thi đậu chính thức, sẽ có 1 năm thử việc (hưởng 85% lương): 1.8 *2.34*1050.000 *85%

sorry, mình ko onl ub thường xuyên. NHNN 1 - 2 năm mới thi tuyển 1 lần. Mà nếu bạn chỉ làm hợp đồng thì cũng chẳng có hơn người khác bao nhiêu cơ hội đâu. Đến khi tổ chức thi tuyển thì người ta cũng nộp hồ sơ quá trời mà.
bạn mà làm hợp đồng sẽ hưởng lương 2.34*1050 *85% thôi, mà chăc sko có thêm phụ cấp j hết. Sau đó nếu thi đậu chính thức, sẽ có 1 năm thử việc (hưởng 85% lương): 1.8 *2.34*1050.000 *85%
Trời đất lương thấp vậy à :confused:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,223
Thành viên mới nhất
Suga Sean Merch
Back