Mất định hướng, tư vấn nghề ngân hàng 1.jpg

Có nên làm việc không lương tại ngân hàng?

“A chị cho e hỏi e vừa mới tốt nghiệp và có xin vào một ngân hàng phòng doanh nghiệp nhưng vì chưa có kinh nghiệm nên em phải học việc ở đó không lương .

Em thực tập ở đó dk hơn 1 tháng rồi ạ . Công việc thì là giao hồ sơ , chay vặt, mấy anh chị sai gì làm đó, e cũng có pik thêm về hồ sơ .

Em đang rất phân vân , ko biết có nên nghỉ ko để kiếm một công việc khác có lương không , vì nếu ở lại thì e phải làm ko lương và cũng ko biết khi nào thì vô chinh thức , nhưng e lại muốn làm ở bô phận doanh nghiệp của ngân hàng.
Anh chị cho em lời khuyên với!”

CÁC TƯ VẤN TỪ GROUP U&Bank - Học & Làm nghề Ngân hàng

1. Trần Hoàng Minh Nhựt em cần trao đổi và chia sẻ với Sếp là em làm không lương bao lâu!
Hi La Trần Hoàng Minh Nhựt dạ sêp bảo em nào có chương trinh se dk trợ cấp và nếu làm tốt thì mới dk vô chinh thức ạ , khoang 4,5 tháng
Trần Hoàng Minh Nhựt Hi La vậy mình cần xác định vậy nè, mình sẽ cố gắng trong 2 đến 4 tháng. Đến đó mà vẫn không có gì tiến triển thì đi. Vậy thôi em. Đơn giản mà. Mình đi thì cũng nói đàng hoàng vì chờ hoài không tới lượt thì xin đi tìm cơ hội khác thôi! Cố gắng giai đoạn này em nhé, bước khởi đầu lúc nào cũng rất khó khăn

2. Tuyền Trần Nghỉ đi em. Thời buổi nào rồi còn đi làm không lương? Nếu em ở Sài Gòn thì thiếu gì chỗ cho em học hỏi

3. Pham Tien Trung Thường thì học việc 2 tháng ko lương, rồi thử việc 2 tháng, rồi chính thức .

4. Van Hai Tran Đi thực tập không lương nghe còn có lí. Đi làm mà không trả lương thì nghỉ đi em. Không thiếu nơi tuyển KHDN vẫn trả lương bình thườn

5. My My chị ơi chị nên kiếm chỗ khác chị ạ, bạn em mới ra trường vẫn xin vào đc doanh nghiệp và có lương bth í, nếu k thì c nên xin cá nhân sau đó qua doanh nghiệp cũng đc ạ. Em từng đi tt k lương, làm việc vặt chẳng học hỏi đc gì, chứ tốt nghiệp rồi thì xin việc có lương mà làm c

6. Phu Dang Học được kinh nghiệm, trải nghiệm em a. Muốn làm trâu hãy làm nghé trước đã

7. Quoc Nguyen Nghỉ quách đi cho nhẹ người em nhé. Còn rất nhiều bank đang tuyển.

8. Linh Phương Giờ đang học mà xin thực tập còn có lương hoặc trợ cấp. Em tốt nghiệp rồi ko nên làm ko lương như vậy nữa. Mà những chỗ dựa vào thực tập để ko trả lương thì cũng ko tin tưởng được, 1-2 tháng thì còn thử chờ đợi xem sao, đây còn hứa hẹn 4-5 tháng mà còn chẳng có gì chắc chắn. Nên là nghỉ đi đừng tiếc nhé. Mình có cố chờ 4-5 tháng nữa thì họ cũng ko coi trọng mình

9. Tramy Phan Cái qtrong ở đây là bạn bỏ từng đó time ra học tập và rồi có thấy tích luỹ được gì cho bản thân không? có xứng đáng để bỏ thời gian tiếp tục ở đó k? Ai cũng thế thôi, trước khi ra chiến trường thì phải biết m có gì trong tay, nếu đi làm nhận lương đồng nghĩa với nhận chỉ tiêu, liệu có đủ sức để chiến đấu ngay k? Mảng KHDN luôn là mảng khó đòi hỏi nhiều hơn là mảng bán lẻ mà !!!Theo mình tích luỹ kinh nghiệm kbh là thừa, thời gian 12 hay 3 tháng có thể bây giờ là bất công với bạn nhưng về lâu về dài có khi lại chính là nền móng giúp bạn phát triển xa hơn ! Thực ra mọi thứ đều do bản thân mình mà, đc vào chính thức nhanh hay chậm cũng là ở sự nỗ lực của bạn mà !

10. Phạm Đình Đức Bạn vừa mới tốt nghiệp và chưa có kinh nghiệm mà. Được học việc ở đó cũng là may mắn để bạn có thêm kinh nghiệm, kỹ năng, nghiệp vụ. Nếu vẫn có thể duy trì tài chính thì bạn nên tiếp tục. Bạn làm nhiều việc bạn sẽ biết nhiều, hiểu nhiều và sẽ không lâu đâu, bạn sẽ được nhậ n chính thức thôi nếu bạn thực sự nỗ lực. Nếu ko được thì bạn cũng đã học hỏi được nhiều trứoc khi làm chính thức ở môi trường khác

11. Trần Mẫn Tiên Nếu bạn thấy môi trường tốt, có khả năng vào luôn thì cứ ở. Thường là học việc 2 tháng, thử việc 2 tháng và vào chính thức. Nhưng học việc mình thấy vẫn có lương bt nhé. Đây là kiểu bạn phải đánh đổi, thấy k thích hợp cứ việc nhảy bank.

12. Võ Văn Mau Bạn cũng biết DN rất khó làm. Nên mình phân tích xíu nha Nếu:
1. Bạn nghỉ thì chưa chắc xin Bank khác đc. Vì cũng chưa có kinh nghiệm, chưa chắc xin đc CV bạn thích, rồi cũng mất vài tháng để xin việc, chi phí sinh hoạt thì vẫn tốn, rồi cũng không có kinh nghiệm...
2. Ở lại, đầu tiên là đặt cho mình một mốc thời gian chấp nhận đánh đổi và ở lại. Vd: 4 Tháng. Trong thời gian đó bạn sẽ có cho mình một ít kinh nghiệm và kiến thức thực tế, nếu may mắn đc vào chính thức sớm, đến thời gian ko đc như mong muốn đi qua Bank khác cũng dễ hoặc có thể mấy a c e tại cơ quan giới thiệu giúp bạn qua Bank khác.
Chúc bạn may mắn.

13. Tống Duy Đức Sao toàn các ông các bà khuyên em ý xin nghỉ hay là phải làm có lương nhỉ =)))
Anh mà là sếp em, anh còn bắt em.phải trả tiền cho anh vì dạy em làm khi em chưa có kinh nghiệm ý. Ngân hàng là định chế tài chính yêu cầu chuyên môn khác so với đa số doanh nghiệp bình thường, chưa kể còn làm KHDN. Sao em k nghĩ ngược lại là em đã chứng minh được gì, làm được gì để các sếp tin tưởng giao hồ sơ cho và làm? Và bth với các NH như Tech, ACB, SHB thì cần 6 tháng mới vào chính thức, chưa kể em sv mới ra trường chẳng có mẹ gì mà đòi này đòi kia. Thực tế phũ phàng lắm em ơi, mơi ra trường hãy nghĩ mình được làm gì, học được gì đê từ đó mà kiếm tiền, chứ snghi đi làm về lương thì toang. Muốn giàu thì kp làm công ăn lương mà là kinh doanh.

14. Quynh Nguyen em cứ trao đôi với sếp nhé, trong thời gian đó cứ tìm hiểu những cơ hội phù hội với mong muốn của em.

15. Bảo Bình Bank mình có 2 đứa 1 đứa làm CTV 1 đứa thực tập cả 2 đều giỏi mà chưa vào 9 thức. Biết tại sao không? Tại vì các em đánh giá k đúng năng lực của bản thân. K cương quyết làm NV chính thức

16. Hoàng Anh Đào đứng ở góc độ của chị thì chị nghĩ " vì mình đã ra trường và đã đi làm, công việc gì cũng được có đam mê là được nhưng nhất định phải có lương em nhé. ít hay nhiều vẫn phải có vì con người ta kiếm tìm kinh nghiệm hay bất cứ cái gì thì mục đích đi làm vẫn là tiền" kinh nghiemj cũng chỉ để có lương cao hơn chứ k ai lấy kinh nghiệm để ăn cả". Không có lương k có ý chí làm việc đâu, vì 22,23 tuổi k ai muốn rra trường vẫn ngửa tay xin tiền gia đình cả. em suy nghĩ kỹ rồi chọn cho mình một taget chuẩn cho tương lai. Good luck !

17. Đỗ Mạnh Cường À thì lời khuyên là: có lương thì kinh nghiệm nó mới có nhé. Làm ko lương đồng nghĩa với việc em sẽ chẳng thu đc kinh nghiệm gì đâu. Hi, kinh nghiệm là làm thực tế mới có, mà làm thực tế thì e sẽ nhận lương và nhận trách nhiệm, chịu trách nhiệm với công việc, chứ hời hợt như bjo thì nên thôi

18. Nguyễn Hữu Thịnh Bài học đầu tiên đó là: trước khi nhận việc gì cũng nên làm rõ, mức lương được lãnh, thời gian học việc, thử việc và vào làm chính thức, đk để được nhận, làm 1 tháng rồi mà ko xác định được bao giờ hết học việc thì kỹ năng còn kém lắm, có nghỉ việc ra làm việc khác cũng chưa chắc khá hơn

19. Đỗ Quyên Em đang được học mà ko phải trả học phí, quá tốt còn gì

20. Mỹ Lệ Nguyễn Thiết nghĩ thì đầu tiên em nên học lại cách viết Tiếng Việt trước khi học làm việc.

21. Quốc Viễn Tự nhiên thấy thím post mà nhớ Sếp cũ rất hết mực với mình, vào thử việc kiểu sinh viên mới ra trường, vẫn đề xuất cho nhận 100% lương, nhưng mình làm cá nhân

Mất định hướng, tư vấn nghề ngân hàng 2.jpg
x

Quan điểm của bạn thì sao?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232