Review Chia sẻ kinh nghiệm giới thiệu bản thân khi đi phỏng vấn vào Ngân hàng

Em học kte mới ra trường. Đi thi Ngân hàng thì toàn tạch vòng phỏng vấn thôi à. Thế rôi cũng thử đi pvan làm nhân viên kinh doanh mấy nơi mà ko đc nữa. Em viết lời giới thiệu trước, học thuộc rồi đi phỏng vấn. Có lẽ vì thế mà ko đc linh hoạt. A chị em nào giúp em ném đá, gạch chuẩn để em sửa cái, chứ đọc mấy cái hướng dẫn trên mạng chung chung quá à. Em giới thiệu thế này:

Em tên là Đỗ Văn Trọng. Em vừa tốt nghiệp chuyên ngành Kinh tế Kế Hoạch tại trường Đại Học Kinh Tế Quốc Dân với xếp loại khá. Chuyên ngành của em tập trung đến việc xây dựng và quản lý các chiến lược, kế hoạch kinh doanh và chương trình dự án. Em cũng tham gia học thêm hai chứng chỉ Kế toán tổng hợp và Ngân Hàng- Tài chính tại trường. Chính vì vậy lên điểm mạnh chủ yếu nhất của em là khả năng hiểu, phân tích tài chính, kinh doanh và xây dựng các chiến lược, kế hoạch, dự án. Trong đợt thực tập tốt nghiệp vừa qua, em đã từng tham gia xây dựng chiến lược kinh doanh cho Công ty Cổ phần thiết bị thủy lực Việt Đức giai đoạn 2011 2020 được lãnh đạo Công ty và các giáo viên phản biện đánh giá cao về quy trình cũng như nội dung. Ngoài ra thì em cũng là người thật thà và có tinh thần trách nhiệm với công việc.
Là một sinh viên mới ra trường cho nên điểm yếu lớn nhất của em đó là chưa có nhiều kinh nghiệm trong giao tiếp và làm việc, vì vậy lên trước mắt em mong muốn có được một công việc với mức lương tương đối và một môi trường làm việc chuyên nghiệp, năng động có thể giúp phát huy những kỹ năng, kiến thức đã được học đồng thời học hỏi, tích lũy thêm những kinh nghiệm cho bản thân – thứ mà em không thể học được ở trường. Vì vậy em rất mong anh chị có thể cho em cơ hội đó.
:-s:-s:-s

Cá nhẫn mình thì nghĩ là cái ấn tượng ban đầu rất quan trọng, trong bất cứ cuộc pv nào thì câu hỏi đầu tiên luôn là " Giới thiệu về bản thân", cho nên giới thiệu hơi chi tiết, lòe loẹt một tí có lẽ sẽ tốt hơn việc chỉ nói về Họ tên, nơi ở, chuyên ngành..Nhưng cũng nên tránh việc xoáy nhiều vào điểm yếu, chú ý nhấn vào những điểm mạnh của mình thôi, còn điểm yếu thì hãy để khi nào người ta hỏi thì mình trả lời, nhưng cũng nên chọn lựa ra những điểm yếu mà bạn có thể biến thành điểm mạnh, VD như là điểm yếu: hơi nói nhiều - khi bạn phỏng vấn vào vị trí NV kinh doanh, cái này quả thật yếu mà mạnh đó.

Mình thấy tùy theo vị trí mình ứng tuyển thì sẽ tìm những điểm mạnh phù hợp vs vị trí đó chứ ;) ;)
Điểm yếu thì nêu ngoài ngoài a, đừng ảnh hưởng đến công việc.
Ý kiến cá nhân mình thui, chứ mình cũng mới ra trường thui, đi thi mấy bank rùi và cũng out :">:">
Đôi lúc nghĩ do cái số mình chưa tới ;)) ;))
P/s: Mình giới thiệu bản thân k được như bạn đâu, bạn còn dài hơn mình đó chứ ;) ;)

Mình cũng thường giới thiệu như bạn. Nhưng cái này cũng còn tùy thuộc vào nhà tuyển dụng cho bạn bn thời gian để nói chẳng hạn.

Có lỗi chính tả bạn nha :D

Mình nghĩ tùy công việc mà bạn apply mà thay đổi phần: Các khóa học đã tham dự, Kinh nghiệm làm việc và Điểm mạnh của mình. Vdu như bạn apply vào vị trí nhân viên kinh doanh, thì nêu các khóa học liên quan đến bán hàng, kinh nghiệm sales (dù rất nhỏ) mà trước đây bạn từng tham gia. Chứ nếu thi tuyển NVKD mà cũng nêu "Em cũng tham gia học thêm hai chứng chỉ Kế toán tổng hợp và Ngân Hàng- Tài chính tại trường" thì mình nghĩ k phù hợp lắm. Về điểm mạnh thì càng phải chú trọng hơn nữa, nói càng nhiều càng tốt (tất nhiên là phải đúng với mình rồi :D) Nếu apply vào vị trí kinh doanh thì các điểm mạnh mình nên nêu là: Có khả năng giao tiếp tốt, tiếp thu học hỏi nhanh, biết nắm bắt vấn đề, xử lý tình huống tốt, có tinh thần trách nhiệm và có thể làm việc dưới áp lực cao (tớ nghĩ các nhà tuyển dụng thích câu này :) ), còn nếu apply vào vị trí khác ví dụ như tín dụng chẳng hạn, thì tính cẩn thận và có thể làm việc chính xác với các con số phải nói đầu tiên. Nói chung, tính chất công việc như thế nào thì mình nói thế mạnh của mình ở lĩnh vực đấy. Điểm yếu thì lờ lớ lơ đi bạn ạ, hoặc như ý của bạn kid269 rất hay :D
Chúc bạn may mắn! :d

Em học kte mới ra trường. Đi thi Ngân hàng thì toàn tạch vòng phỏng vấn thôi à. Thế rôi cũng thử đi pvan làm nhân viên kinh doanh mấy nơi mà ko đc nữa. Em viết lời giới thiệu trước, học thuộc rồi đi phỏng vấn. Có lẽ vì thế mà ko đc linh hoạt. A chị em nào giúp em ném đá, gạch chuẩn để em sửa cái, chứ đọc mấy cái hướng dẫn trên mạng chung chung quá à. Em giới thiệu thế này:

Em tên là Đỗ Văn Trọng. Em vừa tốt nghiệp chuyên ngành Kinh tế Kế Hoạch tại trường Đại Học Kinh Tế Quốc Dân với xếp loại khá. Chuyên ngành của em tập trung đến việc xây dựng và quản lý các chiến lược, kế hoạch kinh doanh và chương trình dự án. Em cũng tham gia học thêm hai chứng chỉ Kế toán tổng hợp và Ngân Hàng- Tài chính tại trường. Chính vì vậy lên điểm mạnh chủ yếu nhất của em là khả năng hiểu, phân tích tài chính, kinh doanh và xây dựng các chiến lược, kế hoạch, dự án. Trong đợt thực tập tốt nghiệp vừa qua, em đã từng tham gia xây dựng chiến lược kinh doanh cho Công ty Cổ phần thiết bị thủy lực Việt Đức giai đoạn 2011 2020 được lãnh đạo Công ty và các giáo viên phản biện đánh giá cao về quy trình cũng như nội dung. Ngoài ra thì em cũng là người thật thà và có tinh thần trách nhiệm với công việc.
Là một sinh viên mới ra trường cho nên điểm yếu lớn nhất của em đó là chưa có nhiều kinh nghiệm trong giao tiếp và làm việc, vì vậy lên trước mắt em mong muốn có được một công việc với mức lương tương đối và một môi trường làm việc chuyên nghiệp, năng động có thể giúp phát huy những kỹ năng, kiến thức đã được học đồng thời học hỏi, tích lũy thêm những kinh nghiệm cho bản thân – thứ mà em không thể học được ở trường. Vì vậy em rất mong anh chị có thể cho em cơ hội đó.
Bạn giới thiệu dài dòng quá, có một a hay làm công tác pv của Viettin hướng dẫn t phần giới thiệu bản thân chỉ cần nói sơ qua tên, tuổi, học ngành gì? trường nào? ngắn gọn thế thôi còn những vấn đề khác nhà tuyển dụng sẽ hỏi sau>>quan trọng là gây ấn tượng ban đầu, phần giới thiệu họ xem qua về cách diễn đạt có tự tin hay không có trôi chảy hay k thui;)

Ý kiến mình thì cũng ít thôi, vì mình cũng mới ra trường:)) mình nghĩ ko nên có đoạn "mức luơng tương đối". Thường thì phần giới thiệu bản thân là để mở đầu (nếu người tuyển dụng hỏi), mà mới vào bạn đã nói đến lương thì hơi kì (dù cho là bạn nói lương "tương đối").
Phần công việc thực tập có lẽ bạn cũng nên cắt gọt bớt đi, vì phần đó bạn có thể đã ghi vào form thông tin ứng viên hoặc CV rồi. Dài dòng quá người tuyển dụng có thể ko thích nghe.

Theo mình, khi nhà tuyển dụng (không bó buộc mỗi ngân hàng thôi), người ta muốn biết về tên họ đầy đủ, tốt nghiệp trường nào, quê quán ở đâu, có định hướng gì trong tương lai không (Mình hỏi 1 chị phòng nhân sự công ty mình đã làm). Không nên nói quá nhiều về điểm mạnh điểm yếu của mình (Vì nếu cần nhà tuyển dụng sẽ hỏi câu đấy luôn :D)
Đó là ý kiến cá nhân mình thu thập được :D

Mình lại thấy văn vở quá. 1 bài giới thiệu rất phổ thông và đậm chất văn. Mình cũng ko biết giới thiệu ntn cho phải nhưng nếu mình là nhà tuyển dụng thì mình ko thấy tin đc thông tin gì từ bài nói ấy ngoài tên tuổi và trường học cả. Mình chủ trương giới thiệu ít thôi dành time cho nhà tuyển dụng đặt câu hỏi, và đặt câu hỏi lại cho nhà tuyển dụng. Tất nhiên đó chỉ là chủ trương của mình, rất mong được học hỏi từ mọi người.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,223
Thành viên mới nhất
Suga Sean Merch
Back
Bên trên