Chia sẻ câu chuyện đi PV ở 2 NH (COCC)

Mềnh xin cam kết câu chuyện sau đây là sự thật. :)
Mềnh mới ra trường cũng lon ton đi thi ngân hàng đua đòi với chúng bạn và học hỏi kinh nghiệm, trải nghiệm là chính. Mềnh là nam, tốt nghiệp đh chuyên ngành tài chính ngân hàng, ngoại hình và giao tiếp ok nên cũng khá tự tin. Trong 2 tuần gần đây mình đi PV ở 2 NH( ko tiện nói tên) đều lọt vào phòng cuối cùng nên cũng nhen nhóm hi vọng và suy nghĩ cần j COCC mới vào đc. NH thứ nhất hẹn pv 9h mềnh tới thì có khoảng 30 bạn khác cũng đang chờ pv( toàn nữ dễ thương thôi) hứa hẹn nam đc ưu tiên chăng?:-" ,ko các bạn à mềnh phải ngồi đợi tới 12h, đói ngu người vì chưa ăn sáng, hix, nhưng ko sao vì tương lai con em chúng ta nên ráng gồng@-). Trong lúc chờ đợi mình bắt đầu phát hiện điều bắt thường xảy ra, có 3 bạn( 2 nữ, 1 nam) cười nói rất vui vẻ với nhân viên ngân hàng và đem hs đi vào thằng nhân sự ko cần chờ như mình và 1 số bạn khác, tới đây là hiểu vấn đề rồi ha, mềnh cũng mặc kệ lỡ tới rồi vào pv cho biết, vào pv đc 5p mềnh cảm giác như độc thoại 1 mình dậy vì ms nhân sự hem muốn nghe nữa, phòng pv thì như cái chợ ồn ào kinh khủng( thiếu chuyên nghiệp) , tới đây là bắt đầu bực rồi mình đứng dậy xin phép ra về luôn trong sự ngỡ ngàng của ms nsu.[-(
NH thứ 2: phòng nhân sự làm việc rất chuyên nghiệp, nhiệt tình, a c dễ thương lắm mềnh
rất có cảm tình. Chiều nay pv vòng cuối, mềnh đã chuẩn bị rất kĩ, nhưng chuẩn bị tới lựot pv của mềnh thì nghe thông tin mật báo các vị trí đã đc "xếp gạch" hết rồi[-O​

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mềnh xin cam kết câu chuyện sau đây là sự thật. :)
Mềnh mới ra trường cũng lon ton đi thi ngân hàng đua đòi với chúng bạn và học hỏi kinh nghiệm, trải nghiệm là chính. Mềnh là nam, tốt nghiệp đh chuyên ngành tài chính ngân hàng, ngoại hình và giao tiếp ok nên cũng khá tự tin. Trong 2 tuần gần đây mình đi PV ở 2 NH( ko tiện nói tên) đều lọt vào phòng cuối cùng nên cũng nhen nhóm hi vọng và suy nghĩ cần j COCC mới vào đc. NH thứ nhất hẹn pv 9h mềnh tới thì có khoảng 30 bạn khác cũng đang chờ pv( toàn nữ dễ thương thôi) hứa hẹn nam đc ưu tiên chăng?:-" ,ko các bạn à mềnh phải ngồi đợi tới 12h, đói ngu người vì chưa ăn sáng, hix, nhưng ko sao vì tương lai con em chúng ta nên ráng gồng@-). Trong lúc chờ đợi mình bắt đầu phát hiện điều bắt thường xảy ra, có 3 bạn( 2 nữ, 1 nam) cười nói rất vui vẻ với nhân viên ngân hàng và đem hs đi vào thằng nhân sự ko cần chờ như mình và 1 số bạn khác, tới đây là hiểu vấn đề rồi ha, mềnh cũng mặc kệ lỡ tới rồi vào pv cho biết, vào pv đc 5p mềnh cảm giác như độc thoại 1 mình dậy vì ms nhân sự hem muốn nghe nữa, phòng pv thì như cái chợ ồn ào kinh khủng( thiếu chuyên nghiệp) , tới đây là bắt đầu bực rồi mình đứng dậy xin phép ra về luôn trong sự ngỡ ngàng của ms nsu.[-(
NH thứ 2: phòng nhân sự làm việc rất chuyên nghiệp, nhiệt tình, a c dễ thương lắm mềnh
rất có cảm tình. Chiều nay pv vòng cuối, mềnh đã chuẩn bị rất kĩ, nhưng chuẩn bị tới lựot pv của mềnh thì nghe thông tin mật báo các vị trí đã đc "xếp gạch" hết rồi[-O<, hụt hẵng vô cùng, như 1 nhát dao đâm sau lưng chiến sĩ với tinh thần chiến đấu đang lên rất cao. Mất tinh thần mềnh bước vào pv như người vô hồn. Bước ra khỏi phòng pv với nhụt khí tràn ngập trong suy nghĩ, leo lên xe làm 1 phát về tới nhà mà ko biết tại sao mềnh về tới nhà đc nữa? Kết luận của mềnh là 8C thật lợi hại ( con của các cụ cả cần chiếu cố):)]^:)^.
Câu hỏi : vậy họ tổ chức để thi cử pv để làm gì? tl giúp mềnh ha.

Mình nghĩ đây không phải là việc mà chúng ta cần quan tâm. Kệ họ đi, biết cũng chả giải quyết vấn đề gì.

Mình chia sẽ câu chuyện bản thân hi vọng sẽ có ích cho các bạn, mong mọi người hãy giữ vững lòng tin khi có qd thi vào ngân hàng, có COCC nhưng ko fai tất cả, ở đâu cũng có tiêu cực ít hay nhiều thôi nhưng vẫn có cơ hội cho bạn nếu bạn có năng lực và kiên nhẫn.
SV đi xin việc là 1 cuộc cách mạng vô sản, chúng ta ko mất gì hết ngoài sự xiềng xích:-*
Mềnh sẽ fighting to die để thực hiện giấc mơ còn giang dỡ.
Chúc diễn dàn ub ngày càng lớn mạnh và sức khỏe đến tất cả các bạn(lấy sức chiến đấu):)

Đây mới là việc của chúng ta, chúc mọi người luôn giữ được tinh thần tốt, những TH như thế này cũng k nhiều lắm đâu.

Đung rồi đó, pải tin vào bản thân và ước mơ của mình chứ. Khó nhưng ko pải là ko thể mà...Fighting!!!!!!!!

Đọc xong thấy hay hay :)) :)) Sinh viên tìm việc đúng là có nhiều chuyện để nói thật, mình cũng chẳng hỉu như vậy rùi còn tổ chức thi cử làm j nữa? hay sợ bộ phận nhân sự không có việc j để làm ? :s

Thôi, bỏ wa 2 ngân hàng ý đi pạn ạ. Thử cơ hội khác. Đời mà :))

mình cũng vừa ra trường đã PV vài NH và thấy cũng hơi nản nảnvs qd tuyển dụng của HN....haizzz.
Đọc xong bài của bạn ,,mình nghĩ thui ko nên bận tâm việc COCC nhà họ nữa..KỆ ĐEEEE...:))
lại hành trình chiến đấu típ thui các bạn ơi :):->

Thích nhất câu SV đi xin việc là 1 cuôc cách mạng, chúng ta không mất gì hết ngoài sự xiềng xích :D

Tối qua muốn viết lắm nhưng mà 1h rồi buồn ngủ không chịu được đành để đến lúc này :D

Chia sẻ với các bạn một số quan điểm khác từng thảo luận trên https://www.facebook.com/groups/ubank?view=permalink&id=232836106745492 để các bạn hiểu hơn về cái các bạn gọi là COCC nhé ;)

Nguyen Manh Tuan: cái gì cũng quan trọng, không bằng cấp thì loại từ vòng gửi xe, không kỹ năng mềm thì sao giao tiếp hoàn thành công việc hiệu quả được. Chỉ chú trọng vào một cái mà bỏ hẳn cái còn lại thì ko được rồi.
ngày 29 tháng 6 lúc 8:34 chiều · Thích · 4 người

Quách Tĩnh: Nếu bạn có mối quan hệ, cứ tận dụng. Đèn nhà ai nhà nấy rạng. Đặt bạn vào vị trí trưởng 1 phòng chẳng hạn, team của bạn có 6 người, 3 người nghỉ đẻ, áp lực công việc dồn sang 3 người còn lại. Cấp thiết bạn phải tuyển mới 3 người làm việc trám vị trí của 3 người kia. Nếu bạn đặt hàng bộ phận nhân sự, bộ phận nhân sự bắt đầu quy trình tuyển dụng theo kiểu " đăng tin, thi tuyển, lọc hồ sơ, phỏng vấn, đào tạo lại ... " thì không rõ sau cả 1 quãng dài quy trình như vậy, liệu bạn có đủ sức chịu được tới lúc nhận về 3 người đã qua được quy trình dài dằng dặc kia hay không??? Đây chỉ là ví dụ rất cụ thể trong trường hợp cần tuyển nhân lực gấp và không mang tính tổng quan. Tuy vậy, trong trường hợp này, thay vì đăng tin , tuyển theo quy trình đầy đủ, bạn hoàn toàn có thể bỏ cách, nhấc điện thoại lên, alo và tìm người qua các mối quan hệ. Headhunting, đơn giản, nhanh chóng. Vì thế, nếu có mối quan hệ tốt, tội gì không tận dụng? Rất nhiều người đã vào được các ngân hàng như Citi, HSBC ... qua cách dùng refer thế này, và họ đều làm tốt bạn ơi. Tất nhiên, đây chỉ là mặt tích cực của các mối quan hệ.
ngày 30 tháng 6 lúc 1:38 chiều · Không thích · 4 người

Quách Tĩnh :Còn mối quan hệ theo kiểu " con cháu các cụ cả " : 1. Không phải cứ con ông cháu cha là kém, là đua đòi, rất nhiều người là " hổ phụ sinh hổ tử " 2. Nếu đặt bạn là lãnh đạo của 1 ngân hàng, nếu đối tác có con cháu muốn xin vào ngân hàng làm, và bạn thấy ngân hàng vẫn còn nhiều "suất" cho những người như vậy --> chả tội gì không vun đắp hơn nữa cho các mối quan hệ cả. 3. Thời thế giờ đã khác, tôi nghĩ chắc chắn vẫn tồn tại các "suất ngoại giao" không chỉ trong ngân hàng mà là trong các tổ chức khác, không kể là nhà nước. 4. Việc vào theo "suất ngoại giao" chả sao cả, vào theo suất này và không làm được việc thì sớm muộn cũng ra đi thôi. Vẫn còn rất nhiều suất khác " vào bằng năng lực " thật sự , và các suất này chắc chắn là nhiều hơn hẳn "suất ngoại giao" 5. Chẳng lãnh đạo nào muốn tổ chức của mình đi xuống bằng những " suất ngoại giao " , họ biết lúc nào dùng được suất ngoại giao và lúc nào cần nhường chỗ đó cho những tài năng thật sự. 6. Vấn đề là không cần kêu ca nhiều nữa, hãy chứng minh đi thay vì ngồi và cho rằng cuộc sống không công bằng.Một lần nữa tớ thấy là " Đèn nhà ai nhà nấy rạng " Không có mối quan hệ thì hãy tạo mối quan hệ.
ngày 30 tháng 6 lúc 1:43 chiều · Không thích · 7 người

Linh Pham: mình cũng đã đọc bài viết này cách đây mấy hôm. Và sau khi đọc xong thì có một vài suy nghĩ như sau:
ngày 30 tháng 6 lúc 5:09 chiều · Thích

Linh Pham: ‎1. Đối với sinh viên mới ra trường các vị trí dễ được nhận vào hơn 1 chút là chuyên viên quan hệ khách hàng, GDV nhưng không phải ai cũng phù hợp với những vị trí trên
ngày 30 tháng 6 lúc 5:12 chiều · Thích

Linh Pham: ‎2. Những công việc phù hợp với khả năng và mình có thể làm tốt hơn thì lại tuyển ít và khó nhận vào hơn. VD mình với bạn cùng ứng tuyển vào Maritime, vị trí ứng tuyển có khác nhau. Về mặt bằng cấp và điểm thì không có nhiều khác biệt. ngân...
Xem thêm
ngày 30 tháng 6 lúc 5:19 chiều · Thích

Linh Pham: @‎Quách Tĩnh: thích câu "đèn nhà ai nhà nấy rạng". Mình cũng tự lực cánh sinh xin việc nhưng chẳng bao giờ để ý và quan tâm tới vẫn đề con ông cháu cha. Thay vì ngồi than vãn và suy nghĩ ,gây ảnh hưởng tới tinh thần và sự lạc quan của bản thân thì nên tìm hiểu kinh nghiệm đi xin việc để thi cho tốt thì hơn.
ngày 30 tháng 6 lúc 5:25 chiều · Thích

Quách Tĩnh : tình huống của Linh Pham cũng rất phổ biến. Trước đây mình cũng đã gặp những tình huống thế này, một đàn chị tại Talentpool đã khuyên mình: Em có nhiều cây cầu để đi tới đảo mục tiêu, cầu do em tự xây và cầu do người ta xây cho em. Tốt nhất, em nên tự chặt đi các cây cầu khác và đi trên cây cầu của em.

Tối về tớ viết tiếp phần 2 :D

Ây da, ây da........
Đọc xong, thấy có gì đó hơi buồn...........

mình thấy việc COCC vào được cũng là lẽ tự nhiên. Như có ai đó đã phân tích, làm việc bây giờ rât cần những mối quan hệ. Những mối quan hệ mà những người là COCC có sẽ không chỉ giúp họ hoàn thành chỉ tiêu cần thiết mà đôi khi còn mang lại lợi nhuận lớn cho ngân hàng. VÌ thế đương nhiên họ được chọn.

Ngoài ra, khi mình đọc thấy việc bạn đang rất tự tin, bạn tự tin vào điểm ưu tiên nam, bạn chuẩn bị kĩ càng mọi thứ nhưng lại thấy hụt hẫng trước một thông tin ko rõ ràng rằng mọi vị trí đã được sắp xếp. Những điều như thế này bạn nên chuẩn bị tâm lĩ từ trước, phải chiến đấu ngay cả khi mọi thứ đã được sắp xếp. hãy cố gắng hết khả năng của mình để ko phải hối hận, biết đâu khi bạn thể hiện tốt nhật, bạn đủ giỏi để người ta gọi thêm bạn ngoài những xuất đã sắp xếp.

Hơn nữa, mình nghĩ việc bạn bỏ về khi đang tham dự cuộc phỏng vấn là ko nên, Khi phòng pv ồn ào, người phỏng vấn ko có ý muốn nghe, hãy dừng lại, hay nói cái gì đó tạo chú ý, kéo người ta lại. MÌnh vẫn nghĩ ko nên bỏ cuộc trước khi mình đã cố gắng hết sức. Bạn cho rằng họ ko muốn nghe vì mọi thứ đã kết thúc, nhưng sao ko nghĩ đến việc họ ko muốn nghe vì bạn nói chẳng có gì đặc biệt.

Cùng cố gắng nhé :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A