Chém gió lúc mặt mày đang nhăn nhó :))

Bài viết được biên soạn từ chia sẻ của Cựu HV UB (EB20 - QHKHDN)

-----

Cách đây không lâu, mình có đăng một câu hỏi về việc có nên đi học UB hay không, có người bảo không (hầu hết toàn thánh thần quỷ dữ ==) có người bảo có. Mình đâm ra lăn tăn, cho đến khi thằng bạn trời đánh gạ gẫm rủ rê và một chị “tiền bối” có chia sẻ, mình đã quyết định là sẽ đi học. Có lẽ những người khuyên mình không nên đi hầu hết đều nghĩ mình đi học vì cần kiến thức blah blah, thật ra mục đích tiếp cận của mình với khóa học này là kiểu khác, xuất phát từ 3 thất bại trong quá khứ mà có lẽ mình không bao giờ quên trong quãng đời sinh viên.

1) Học bổng Shinhan, học bổng này nộp đơn apply, thi IQ-EQ 1 vòng và 2 vòng phòng vấn. Mình tạch sau vòng phỏng vấn đầu tiên (tức là đã qua vòng gửi xe, vòng test, và được giao lưu tại vòng phỏng vấn đầu tiên). Lúc mới đầu mình không phục cách mình bị loại cho lắm, mình đã nghĩ là mình quá đen, thi đúng đợt môn cuối cùng, xong dính chuỗi những ngày liên tiếp mất ngủ, hôm đi phỏng vấn mình thức trắng đêm, ca 1 đi thi ca 2 đi phỏng vấn, người mệt lả ra... đó là từng đấy lí do mình đổ tại. Sau đó mình có thằng bạn gọi là thân thì éo phải những cũng nói chuyện nhiều trong thời gian học đại học, nó được vào vòng phỏng vấn sau và nó được học bổng này.

2) Học bổng SCIC, so với Shinhan thì học bổng này mình càng không phục, lúc đó mình tự tin là thành tích mình cũng chả thua kém ai vậy mà mình bị loại từ VÒNG HỒ SƠ, không chỉ mình mà rất nhiều bạn cùng CLB cũng bị loại. 3 người bạn cùng lớp đại học mình vào vòng phỏng vấn (học bổng này chỉ có 2 vòng hồ sơ và phỏng vấn) thì cuối cùng một đứa bạn khác được học bổng này.

3) Những tưởng 2 học bổng trên đã là quá đủ với mình, thì lần thứ 3 xuất hiện. Mình tạch vòng phỏng vấn cá nhân đối với tuyển thực tập sinh ở Techcombank. Ở thời điểm đó, mình không thể tin nổi, lúc này số thành tích mình còn gấp đôi gấp 3 lúc nộp hai học bổng kia, vậy mà ... Có người nói, phỏng vấn nhanh như vậy (hỏi 3 câu) thì chỉ có thể người ta nhìn người đã biết là nhận hay không nhận rồi.Lúc tạch thì mình nghĩ tới ngay câu này và tự nghĩ, chắc méo hợp làm ngân hàng rồi

Qua 3 lần, mình cực kì tự ti về khả năng và kĩ năng đi phỏng vấn của mình. Và vì mục đích muốn cải thiện kĩ năng này, mình đã muốn kiếm những lớp học kiểu UB. Đương nhiên, có nhiều lớp dạy kĩ năng khác, nhiều chỗ chia sẻ, nhưng có vài lí do để mình chọn UB:

1) Như đã nói, cả thiện kĩ năng, kinh nghiệm

2) Đã từng đăng ký vài lớp chia sẻ free, nhưng hầu hết đều không mấy hiệu quả cho lắm, free thì lấy đâu ra chi phí để người ta tổ chức L có thể do mình chưa tìm được chỗ phù hợp.

3) Giá cả, thật ra là chiêu trò giảm giá để thu hút cả, chiến lược marketing này mình biết, nhưng mà giá nó cũng rẻ thật )

4) Mình muốn có thêm những chia sẻ về công việc, kinh nghiệm và các tình huống, ở trên chỉ là kinh nghiệm phỏng vấn.

5) Thằng bạn trời đánh rủ rê ><

5 lí do khiến mình xin phụ huynh củ 8 để đi đăng ký khóa học Easybanker của UB. Vậy sau khóa học mình được gì? Câu hỏi nói thật là cũng “khó” để trả lời. Mình sẽ kể chút cảm nhận về UB:
Buổi đầu tiên đi học, nhờ khả năng trí nhớ thượng thừa cộng với gian lận đôi chút, mình dành được phần thưởng là cái cốc, đậu mùa, ngon nghẻ phết, đi học mà ngày nào cũng được quà thì tội gì mà không đi. Được cái ông “thầy” lúc đấy cho mình cái thiện cảm vì thằng nào chả thích thưởng J), chưa kể ông ý hao hao bựa giống mình, tìm được điểm chung rồi đây :3

Về kiến thức, về mảng này thì mình khá tự tin, tuy không nhớ được luật nào điều nào, nhưng bản chất quy tắc quy trình cần vẫn chém được. Đương nhiên, đây không phải cái mà mình hướng đến trong khóa học, thậm chí nếu so với kiến thức trên trường, thì kiến thức ở đây còn một trời một vực, trên trường còn tính chiết khấu giấy tờ có giá cho NHTW, còn n bài tập liên quan cho vay, thuê tài chính này nọ. Điểm được duy nhất của kiến thức do mình đánh giá, là nó PHÙ HỢP với CÔNG VIỆC (ví dự như QHKH SME mình chọn thì luật,quy định ... nào liên quan phải đọc và tìm hiểu hết). Nói nhỏ chút là mặc dù về kiến thức tự tin, nhưng mình lười đọc luật, vậy nên đi học thế này cũng là chút động lực cho mình đọc, hoặc cùng lắm mình lười đọc thì có đứa đọc hộ xong tóm tắt :v hơn nữa, về sau mình nhận ra, kiến thức mình có học rồi cũng sẽ quên, nhưng mà đi học thế này được hệ thống lại thì lại thêm một lần học.

Về kĩ năng, kinh nghiệm, chia sẻ về công việc, có lẽ là mình cũng chỉ quen được một, một vài người và mình cũng sợ họ bận không chia sẻ nên cũng chả dám hỏi. Ở UB thì mất tiền đi học nên hỏi thoải mái, méo trả lời ông mách giám đốc. Cũng may là 2 người dạy lớp mình nhiệt tình chia sẻ nên chả lo cái vẹo gì J) Quay trở lại những thứ mình kể ở trên, mình tự ti về khả năng phỏng vấn của mình (điều mà không cải thiện thì còn lâu mới có thành công). Ở đây, mình được phỏng vấn thử, được chia sẻ kĩ năng đi phỏng vấn (xin phép không kể rõ và giữ làm bí kíp). Tuy chỉ có một điều, nhờ những thứ học ở UB và anh chị, mình nhận ra những cái sai của mình ở 3 lần thất bại trên. Lí do không phải là gì khác ngoài do mình :(

Lần thứ 1, mình chuẩn bị phỏng vấn không kĩ, tiếng anh thì kém (đã thiếu tự tin lại còn kém thì nó gọi là nát). Mình cũng chuẩn bị phần giới thiệu bản thân, cũng in CV như ai, nhưng mình không nhớ nổi mình đã chuẩn bị cái gì (thôi thì do một phần sáng đó kiểm tra phải nhớ bài) vậy là thôi, mọi câu hỏi đều trả lời vòng vo (phỏng vấn tiếng Anh) nào là em biết gì về Shinhan, em biết qua một bài nghiên cứu chấm hết, giới thiệu về bản thân, tên em là chấm hết. Còn so với thằng bạn kia, nó “hi sinh” môn cuối, thật ra là nó chém vẫn ổn, vẫn học bổng ngành, nó chuẩn bị CV tự thiết kế từ khá lâu, hôm đó nó in màu CV nó tự thiết kế kèm CV theo mẫu ra đi phỏng vấn, phỏng vấn, nó chuẩn bị khá kĩ (mồm thì kêu chém gió nhưng méo tìm hiểu thì còn lâu) và nó cũng có kha khá kinh nghiệm phỏng vấn nên trả lời các câu hỏi ổn, mình thì không có kinh nghiệm lúc đó. Hôm đi phỏng vấn, ngoài những thứ kể trên, mình còn bị mắc một bệnh là tự kiêu, bạn nữ phỏng vấn nhóm cùng mình lúc mới đầu vào có hỏi chị phụ trách phỏng vấn và thi test về một vài câu thi IQ, mình thản nhiên trả lời là câu đó dễ, làm như này như này. Lúc trả lời không được, mình mất bình tĩnh và bạn kia hiển nhiên là kiểm soát luôn tình hình (quên không nói vòng này phỏng vấn nhóm) mình hoàn toàn bị động. Lúc cuối, chị phỏng vấn có hỏi là bọn em có câu hỏi nào không, mình thì lựa chọn một câu hỏi liên quan tới đối tượng khách hàng hướng tới của Shinhan (vì giao diện web Shinhan ở Việt nam ở Việt Nam là tiếng Anh không phải tiếng Việt), còn bạn ý hỏi về việc thực tập lúc nào diễn ra... về sau thì mới biết là NÊN hỏi về công việc L Thất bại toàn diện... từ chuẩn bị, lúc phỏng vấn, kĩ năng (bị run và ...) cho đến cả lúc về. Fail

Về sau mình cũng tập tành làm infographic CV như thằng bạn, cũng ra kết quả (mặc dù phải nói là khó méo đỡ được) nhưng một chị người quen có bảo là, ngân hàng nào cũng có mẫu CV, nên là em nên làm theo mẫu chung cho an toàn, mình cũng lười sửa (vì cũng nhiều lỗi) nên từ đó thôi luôn :v
Lần thứ 2, mặc dù về sau mình tìm được nguyên nhân mình bị loại (thực ra là suy đoán), nhưng mình biết là hồ sơ mình chuẩn bị cũng khá tồi, nhất là khâu bên ngoài hồ sơ, mình thậm chí còn gạch xóa hồ sơ vì lười viết lại, nghĩ rằng kiểu mẹo gì chả qua, chủ quan hết sức có thể. Lần thứ 3, đắng à mà thôi, chả muốn nói nữa...

Nhờ UB thì mình nhận ra được khuyết điểm, cũng kịp thời bổ sung nhờ những góp ý thông qua phỏng vấn thử, và ơn giời, mình đã đỗ Vietin sau tận hai vòng phỏng vấn, thứ làm mình luôn mất tự tin trước đây.
Kinh nghiệm trong công việc và kĩ năng xử lý tình huống cũng được chia sẻ nhiều, đương nhiên mình chưa ứng dụng được mà hiển nhiên sẽ chả muốn nói J) giữ lại làm của riêng :3

Cuối cùng, đi học thế này, mình quen được 2 nhân viên gạo cội trong giới ngân hàng, một tập thể hay đại loại vậy những nhân viên tương lai, đây là cộng đồng để tạo mối quan hệ, biết đâu sau này bạn mình lên làm sếp ^^ Lớp học thân thiện, “thầy cô” thì bựa, suốt ngày nói đểu mình :v may mà mình cũng không phải dạng vừa, chiến hết :v Có lẽ đây là lớp học mà mình bị ghét nhất, (thật ra cũng chả quan tâm :v ) nhưng về cơ bản đã đáp ứng được các kì vọng của mình khi tham gia J)

À, về mặt giảng viên, anh chị như đã nói nhiệt tình + bựa, nhiều kinh nghiệm trong công việc, cơ bản là hợp dơ bựa với mình, nói chuyện thoải mái (đôi khi em thoải mái quá thì cho em xin lỗi :v ). Ngoài mồm thì suốt ngày chê bai dè bỉu mình, nhưng quan tâm mình voãi đạn, mấy hôm được pm hỏi thăm này nọ, chỉ cho vài bí kíp, vậy thôi mà cũng ấm cái “tình người” phết :v

Đấy, thật ra thì nếu mọi người đọc kĩ và đọc hết thì mình chỉ muốn khoe là mình đã đỗ Vietin. Về cái việc đỗ này, mình ứng dụng khá tốt mấy tips khi đi phỏng vấn, trả lời khá tự tin (đương nhiên câu trả lời nào cũng thiếu) nhưng mình là người được chọn :v Cùng nhờ cái tính lười, và thông tin từ cộng đồng UB, mà mình biết là chi nhánh mình dự tuyển có tuyển không kinh nghiệm (lúc đầu đăng thì không tuyển). Ơn giời, cơ hội vàng của mình đây rồi )

Cảm ơn UB, cảm ơn anh Đoàn Việt Công và chị Le Hanh
P/s: Nghĩ lại thì chị “tiền bối” nói đúng “Nếu em không tự tin, thì em nên đi học”
Chả hiểu sao máy gõ bị lỗi dẫu ==

a đạt.jpg

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,446
Thành viên mới nhất
leeyuutyio46