Câu hỏi liên quan QTRR trong NH

HuongThuy

Thành viên tâm huyết
Hiện tại em đang làm luận văn MB về vấn đề rủi ro TD trong hoạt động NH tại VN
Em muốn nhờ các anh/chị/các bạn trả lời giúp cho mình những câu hỏi dưới đây, vì yêu cầu của giảng viên là phải có câu hỏi phỏng vấn bankers :(
Thực sự cám ơn mọi ng rất nhiều và mong mng dành chút thời gian cho em :D
Mng chỉ cần trả lời ngắn gọn và k cần giải thích dài dòng đâu ạh (để k sợ mất time của mng)

Interview Question
1/ Văn hóa tín dụng có tồn tại trong NH của bạn k? Nếu có thì bạn hiểu nó như thế nào?
2/ Những quy định/giấy tờ liên quan đến việc qtri rủi ro tín dụng trong NH bạn? (chính sách cho vay, L/C, Bảo lãnh...)
3/ Những quy định/giấy tờ (cho vay, bảo lãnh...) có đc thay đổi/xem xét cho phù hợp với điều kiện cho vay?
4/ Bao lâu thì NH bạn sẽ đánh giá rủi ro tín dụng?
5/ Phân loại khách hang được dựa trên yếu tố gì?
6/ Công cụ nào được NH sử dụng cho việc qtri rủi ro tín dụng? (ví dụ: xếp hạng rủi ro, định giá rủi ro, chính sách xem xét khoản vay, hội đồng quyết định tín dụng, quản lý các danh mục, ...)? Hoạt động như thế nào?
7/ NH bạn đã từng nới lỏng chính sách tín dụng vì mục đích lợi nhuận hay vì yêu cầu từ NHNN VN hay bất kỳ lý do nào khác?
8/ Trong NH, Nhân viên tín dụng và Nhân viên xử lý rủi ro tín dụng đưa ra các chính sách mới hay bất kỳ thay đổi nào về tín dụng? Đã có thất thoát nào xảy ra bởi việc sai sót hay thong báo chậm trễ?
9/ Tình trạng nợ xấu và trích lập dự phòng của NH bạn: cao? Thấp? Trung bình?
10/ nhóm khách hang nào được xem là đối tượng nợ xấu?

Cám ơn mọi ng nhiều :D
P/S: vì là bản dịch nên em dịch k đc mượt lắm, có chỗ nào khó hiểu mng cứ cmt ở dưới cho em nha. Tks :*:*:*

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
bạn làm xogn cái này chưa hay chỉ lên hỏi cho vui thôi mà chả ai trả lời bạn cũng không có ý kiến gì thế. Nếu xong rùi thì thôi, còn nếu chưa xong thì hỏi lại để anh em còn có thể hè nhau giúp đỡ chứ nhỉ.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,412
Thành viên mới nhất
qabootfive88
Back
Bên trên