HOT CẮT PHẾ - NÊN HAY KHÔNG?

acidamin

Admin
22994

CẮT "PHẾ"
--------------
"To X và Y,
Như anh trao đổi với 2 đứa sáng nay, nhớ lời anh dặn nhé. Anh giao cho phụ trách thẩm định 1 dự án lớn, phải hết sức bản lãnh. Đừng bao giờ bán rẻ nhân cách mình trong các giao dịch tài chính.

Ngoài xã hội nhiều đối tác nó hay đề nghị, khi mình hoàn thành xong thủ tục hồ sơ – hay đại loại xong một cái gì đó, họ sẽ gửi lại cho mình một vài phần trăm. Mình mà gật đầu một cái, coi như xong.

Vì nó đưa cho mình tiền đó, tươi cười đó, nhưng trong lòng nó chẳng coi mình ra cái gì đâu. Thậm chí là coi thường. Và chất lượng khoản vay sẽ kém hơn, dù sao cũng đã có mình bảo kê bên trong rồi. Mình lỡ nhận tiền rồi, không nói được. Nó chậm trả nợ, thái độ lồi lõm lầy lội không hợp tác…mình cũng phải làm ngơ. Mấy nữa ngân hàng đến xiết nợ, thể nào nó cũng lòi đuôi ra “ngày xưa thằng X con Y ăn của tao vài ba chục triệu” – lúc đó thì chạy đâu cho hết nhục.

Do vậy, nếu có ai đề nghị chuyện cắt “phế” (hoa hồng hay commission) cho mình, lập tức từ chối, yêu cầu khách hàng cung cấp đầy đủ thông tin theo thủ tục của ngân hàng. Em vừa nói như vậy một phát, đối tác sẽ nể em ngay. Và họ cũng sẽ nghiêm túc trong việc giao dịch…vì tự nhiên họ SỢ những người như vậy – vì có mấy ai giống mình đâu. Mình nói với họ là em thay mặt ngân hàng giao dịch, trách nhiệm của em là phục vụ, hỗ trợ khách hàng tối đa trên cơ sở những chứng cứ thực tế, đảm bảo lợi ích của khách hàng, nhưng cũng cần nghĩ đến rủi ro của ngân hàng sau này. Mong anh chị thông cảm – em sẽ làm đúng quy trình. Lúc đó, họ ngồi nghe mà không mến phục em thì thôi.

Xã hội ai cứ phết phẩy ma lanh, kệ ai. Mình không theo họ. Mình nhận của họ vài ba chục triệu đồng, chả giàu lên được, nhưng nhân cách mình dần bị hủy hoai. Mình không trở nên đẳng cấp được mà trở thành loại người rẻ tiền, bắt đầu vì tiền trong mọi suy nghĩ. “Ăn quen, nhịn không quen”, mình lỡ ăn lần một là sẽ có lần hai. Rồi lần ba lần bốn. Nên mọi giao dịch sau này, tự động mình sẽ vòi tiền, nếu không có là mình làm khó làm dễ, gây khó khăn để người ta phải “hiểu ý”, dẫn đến việc gì cũng chậm trễ.

Mình làm có thu nhập đàng hoàng, thu nhập cũng không đến nỗi tệ, nên biết đủ em à. Một đồng mà do chính mồ hôi nước mắt của mình tạo ra, mới có giá trị thật sự, em cho cha cho mẹ, cái đó mới là hiếu thảo. Chứ ăn cắp rồi cho cha mẹ, thì đó là bất hiếu chứ không phải hiếu thảo nữa. Và không ông bà mẹ nào có thể yên lòng xài cái đồng không sạch ấy khi biết được sự thật.

Rồi sau này mình có con, con cái sẽ không tôn trọng mình nếu biết mình không sạch như vậy. Mình la mắng nó, bảo đừng nói dối, đừng ăn cắp, nó nói sao cha mẹ không làm mà nói con, mình cứng họng… Chưa kể, tiền nào của mình là của mình, tiền không phải của mình mà do phết phẩy ma lanh mang lại, thì cũng sẽ ra đi dễ dàng.
Anh dặn hai đứa kỹ như vậy. Anh giao nhiệm vụ check khách hàng, thẩm định cho thật kỹ. Hai đứa cứ thẩm định đầy đủ các yếu tố, rồi về báo cáo với anh. Nhưng đừng để làm anh thất vọng. Và phụ trách thẩm định, ranh giới giữa cái thiện và cái ác, giữa chân thật và tham lam rất mong manh, ranh giới giữa sự tử tế và sự dối ra lọc lừa cũng mong manh không kém. Ngạn ngữ Trung Quốc có câu rất hay là: “Chỉ có những gì mình không làm thì người ta mới không biết”. Nên mấy đứa cố gắng, phải BẢN LĨNH cho anh. Đừng có làm mình HÈN đi vì vài ba đồng vớ vẩn. Làm với anh, theo anh, anh đào tạo mọi kỹ năng để sau này đứng vững với đời, làm gì cũng kiếm tiền nuôi vợ con được. Nên mình phải giữ vững nhân cách. Để sau này, làm gì đi đâu gặp ai cũng ngẩng cao đầu.

Một người Anh"

(Edit lại từ nguồn sưu tập)

#moingaymotcauchuyen

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bây giờ tìm kiếm khách hàng vay đã khó rồi, còn cắt phế các kiểu nữa thì xác định mang nợ xấu luôn nhé =))

em khoái bài này quá à. Nhất là đoạn này "ranh giới giữa cái thiện và cái ác, giữa chân thật và tham lam rất mong manh, ranh giới giữa sự tử tế và sự dối ra lọc lừa cũng mong manh không kém. Ngạn ngữ Trung Quốc có câu rất hay là: “Chỉ có những gì mình không làm thì người ta mới không biết” . Cảm ơn bài viết của anh

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên