Cần giúp đỡ về ngày xuất hóa đơn GTGT và ngày giải ngân

anhvu144

Verified Banker
Em mới vào làm nên chưa rõ. Các anh chị cho em hỏi là có luật nào quy định phải giải ngân cho hóa đơn giá trị gia tăng được xuất từ ngày giải ngân về sau, hóa đơn GTGT không được trước trước ngày giải ngân không?
Vì thực tế mình thấy các doanh nghiệp vẫn xuất hóa đơn khi cty đối tác thanh toán 1 phần ... miễn sao thanh toán đủ người ta mới đưa bản gốc HĐ GTGT ra. Nên khi cty muốn giải ngân cho hóa đơn GTGT đã xuất đó thì mình giải ngân có sai quy định không ???

thông tư 06 hướng dẫn thuế GTGT:
Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho.
a) Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn bỏ sót, trừ trường hợp hướng dẫn tại điểm b khoản này.
Do đó để kiểm tra Khách hàng sử dụng vốn đúng mục đích bạn cần yêu cầu Khách hàng cung cấp tờ khai VAT chi tiết hàng tháng để đối chiếu sau khi GN (áp dụng đối với các khoản GN hóa đơn xuất gần ngày GN, bán hàng chậm trả)
Đối với những hóa đơn xuất cách xa thời hạn GN bạn nên yêu cầu cung cấp luôn (trừ trường hợp - hợp đồng kinh tế ký kết có điều khoản trả chậm)

thật ra NVNH phải linh hoạt thôi, nếu khắc khe quá về hóa đơn sẽ giảm tính cạnh tranh vs các Nh khác, nhưng dễ dãi quá sẽ bị Kh dắt. Theo mình thì, quan trọng là biết Kh đang sử dụng vốn làm gì, đúng mục đích không,..Việc quản lý hóa đơn còn tùy TH, chẳng hạn vs nhà cung cấp A, hình thức mua hàng thường là trả chậm thì Nh GN trc, bổ sung hđ sau, và ngược lại. Và cũng nên chú ý là trên Hợp đồng (ví dụ: hợp đồng đại lý) thường quy định trả chậm bao nhiêu ngày, đó là cơ sở Nh quản lý hóa đơn. việc đòi hóa đơn từ Kh cũng là 1 nghệ thuật!!!Nếu có mqh tốt vs Kh thì ko vấn đề gì cả.

Minh thấy hok có cái quy định chi tiết nào về cái thời hạn hóa đơn này cả, cứ tùy trường hợp mà xử thôi, nếu hóa đơn trong vòng 1 tháng hoặc HĐ fax qua trước tiền chuyển rồi có bản gốc thì Giải ngân, còn nếu quá 1 tháng thì phải có đối chiếu xác nhận công nợ là ok bạn ah

Cám ơn chia sẻ của các bạn và các anh chị nhé. Tại em vẫn giải ngân bình thường nhưng giờ bị phòng Quản lý rủi ro bắt vì hóa đơn có trước ngày giải ngân, em ức chế quá nên lên hỏi thử thế nào :D

Cám ơn chia sẻ của các bạn và các anh chị nhé. Tại em vẫn giải ngân bình thường nhưng giờ bị phòng Quản lý rủi ro bắt vì hóa đơn có trước ngày giải ngân, em ức chế quá nên lên hỏi thử thế nào :D

HĐ có trước ngày giải ngân là tốt chứ sao lại bắt là sao? Đơn vị bán hàng đã giao hàng họ mới xuất hóa đơn chứ, còn việc thanh toán là bên mua vay vốn thanh toán theo Hóa đơn, cái này rất hợp lý mà. Trường hợp giải ngân hok có hóa đơn, chỉ dựa trên hợp đồng thì chắc gì đã có hàng, và nợ hóa đơn thì sau này không xuất HĐ được thì mới có vấn đề chứ.
Vài dòng chia sẻ theo CV của mình.

nếu như giải ngân mà ngày hoá đơn trước ngày giải ngân thì trong HĐ mua bán phải có điều khoản quy định, nếu hóa đơn mà quá 1 tháng tr ngày giải ngân thì bạn phải có đối trừ công nợ giữa KH và Nhà cug cấp, dấu má đầy đủ....

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,658
Thành viên mới nhất
destinocentro
Back
Bên trên