Các vấn đề về phát mãi tài sản và các văn bản liên quan đến phát mãi tài sản

phankhoatung

Thành viên tích cực
Khi xem phim Mỹ, mình thấy rất hay có tình huống phát mãi tài sản của khách hàng mà cụ thể là "ngân hàng kéo nhà" do không đủ khả năng thanh toán, trang trải nợ vay. Thực tế ở Việt Nam thì ra sao? Theo như mình có tìm hiểu thì 2 năm sau khi khách hàng ko trả đc nợ thì NH mới được quyền phát mãi tài sản phải không ? Như vậy, liệu có quá lâu ko? Các banker nhà mình có thông tin , văn bản về vấn đề này có thể share giúp a e đc hem ? Chân thành cám ơn.(*)(*)(*)(*)(*)(*)(*)(*)(*)(*)(*)(*)(*)(*)8-x8-x8-x8-x8-x8-x8-x8-x8-x

Nhắc nhở: Chọn font size phù hợp, không để quá to gây phản cảm.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Không phải đâu các bạn..Còn tùy Ngân hàng nữa. Cái này là quy trình của xử lý nợ. Theo mình được biết thì khoảng 30 ngày có thể khởi kiện ra Tòa án được nhưng phải được phê duyệt của CEO. Khi tòa án xử lý mà khách hàng vẫn k thể trả được nợ thì lúc đó mới tiến hành bán tài sản để thu nợ. Mình chỉ biết chút ít thế, bạn nào hiểu rõ quy trình hơn thì hướng dẫn nhé.

Không phải đâu các bạn..Còn tùy Ngân hàng nữa. Cái này là quy trình của xử lý nợ. Theo mình được biết thì khoảng 30 ngày có thể khởi kiện ra Tòa án được nhưng phải được phê duyệt của CEO. Khi tòa án xử lý mà khách hàng vẫn k thể trả được nợ thì lúc đó mới tiến hành bán tài sản để thu nợ. Mình chỉ biết chút ít thế, bạn nào hiểu rõ quy trình hơn thì hướng dẫn nhé.

Nếu quy trình mà thông thoáng như bạn nói thì chỉ cần tài sản đảm bảo được đảm bảo như đúng nghĩa của nó thì thoải mái làm việc hơn rất nhiều. Ai có tài liệu văn bản gì về vấn đề này thì share giúp a c e nhé. Một lần cho bằng 10 lần nhận ^^

Theo quy định thì sau khi hòa giải thành công, lập tức bộ phận Thi hành án sẽ tiến hành đăng báo 3 số liên tiếp để phát mãi tài sản. Sau mỗi phiên đấu giá, nếu không đấu giá thành công thì giá trị tài sản sẽ bị down 20% cho lần đấu giá tiếp theo.

Còn nếu không hòa giải thành công mà cứ tiếp tục tranh tụng trên tòa án thì nhiều khi 2-3 năm trời chưa chắc xử lý xong khoản nợ. Vụ án muốn kết thúc sớm đến đâu thì phụ thuộc vào mức độ chung chi cho Thẩm phán. Nhiều khi Hợp đồng giấy trắng mực đen rõ ràng theo đúng quy định của Ngân hàng nhưng mà bên bị đơn chịu khó chi nhiều 1 tí thì Ngân hàng vẫn thua kiện như cơm bữa nếu ki bo với tòa án. Vấn đề ở đây chính là Luật của VN có rất nhiều kẽ để lách cho nên ai chi nhiều hơn thì thắng.

Theo mình biết thì khách hàng quá hạn là NH có thể kiện ra tòa được rồi đấy, không cần phải đợi tới 2 năm đâu.

Theo quy định thì sau khi hòa giải thành công, lập tức bộ phận Thi hành án sẽ tiến hành đăng báo 3 số liên tiếp để phát mãi tài sản. Sau mỗi phiên đấu giá, nếu không đấu giá thành công thì giá trị tài sản sẽ bị down 20% cho lần đấu giá tiếp theo.

Còn nếu không hòa giải thành công mà cứ tiếp tục tranh tụng trên tòa án thì nhiều khi 2-3 năm trời chưa chắc xử lý xong khoản nợ. Vụ án muốn kết thúc sớm đến đâu thì phụ thuộc vào mức độ chung chi cho Thẩm phán. Nhiều khi Hợp đồng giấy trắng mực đen rõ ràng theo đúng quy định của Ngân hàng nhưng mà bên bị đơn chịu khó chi nhiều 1 tí thì Ngân hàng vẫn thua kiện như cơm bữa nếu ki bo với tòa án. Vấn đề ở đây chính là Luật của VN có rất nhiều kẽ để lách cho nên ai chi nhiều hơn thì thắng.

Kiện cáo kiểu VN cũng mệt nhỉ ? Thế này thì nếu khoản vay nhỏ thì thương lượng với bị đơn trc thôi. Chứ lôi nhau ra tòa cũng mệt.

Nếu thích mấy anh Tòa án thì cứ chớm quá hạn là lôi nhau ra đấy cho vui, chứ thực tế bây giờ các ông Tòa án cũng đòi hỏi kinh lắm, muốn phát mãi được tài sản sớm thì "xẻo" lại vài % :))

mình thấy " thaonh " nói đúng với Nh mình hiện tại đang làm. lâu là do thủ tục hành chính ở tòa án lâu theo nhiều giai đoạn nên mới lâu dữ vậy, nếu các bên tự thỏa thuận thì good nhất.

- - - Updated - - -

mình thấy " thaonh " nói đúng với Nh mình hiện tại đang làm. lâu là do thủ tục hành chính ở tòa án lâu theo nhiều giai đoạn nên mới lâu dữ vậy, nếu các bên tự thỏa thuận thì good nhất.

Cái này cũng tùy thôi nếu khách hàng có thiện trí thì không phải nói, nhưng khách hàng không thiện chí thì phải lôi nhau ra TÒA mà đã ra tòa rồi muốn nhanh thì phải quan hệ tốt(chi) với Tòa án, Thi hành án thì mới thanh lý tài sản nhanh được

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232
Thành viên mới nhất
xo88s
Back
Bên trên