Các bạn làm gì để xác định vốn chủ sở hữu thực góp được sử dụng vào trong hoạt động kinh doanh ??

longvd

Verified Banker
Chào cả nhà !

Vấn đề này mình đưa ra không mới nhưng vẫn là một vấn đề nhức nhối đối với một nhân viên tín dụng, chúng mình cùng thảo luận xem làm sao để kiểm soát được nguồn vốn chủ họ góp vào có tham gia vào hoạt động kinh doanh không hay chỉ đổ vào ngân hàng rồi rút ra phục vụ cho mục đích khác.

Thường những chủ doanh nghiệp có chút trình độ họ làm báo cáo không bao giờ để mất cân đối tài chính đâu nha, kiểm soát sao đây =D>=D>=D>

Cái này nghe phức tạp quá, thực tế mình chưa có, để suy nghĩ hoặc coi cao nhân nào vô đây trả lời không!

Thực tế mình có rùi nha ! Một KH của mình nó là đại lý bán đồ điện máy của Elextrolux ở Hà Nội, hiện tại nó đã sử dụng tới 80% vốn chủ đổ vào bất động sản, còn lại vốn kinh doanh là 20% VCSH và vốn vay NH, sử dụng chính BDS đấy để làm TS vay Ngân hàng.

Điều này cho thấy thực tế này là có và hiện KH đang kinh doanh với cơ cấu vốn rất rủi ro và do care tốt KH nên vẫn để cho nó kinh doanh như vậy, vì là đại lý của Elextrolux ko phải dễ. TUy nhiên ko phải KH nào cũng có lợi thế như vậy, mọi người cho cao kiến nha, bản thân các bạn sẽ có những KH như thế, phát hiện làm sao ?

Vốn góp thì ít, vốn vay thì nhiều!
Mục đích vay và tài sản thế chấp đôi khi không gắn liền lợi ích của nhau.
Việc các thành góp vốn cũng không rõ ràng và minh bạch.
Việc theo dõi chỉ được xem trên bảng dòng tiền của doanh nghiệp, mà coi từng chi tiết thì chắc khùng luôn quá!

Hóc búa quá hay sao mà ko thấy ai cho ý kiến nhỉ, mình tự hỏi tự trả lời à :D
Giải quyết được cái này là nghiệp vụ lên vèo vèo à nha !

Hình như đây là Khách hàng cá nhân nên chắc ko có lưu chuyển tiền tệ, mà nếu có thì dò cũng điên đầu. Cơ mà sự việc đã xaye ra rồi, Khách hàng đã sử dụng vốn sai mục đích rồi. Mình cần quản lý ngay từ đầu khi giải ngân thực hiện dự án, phương án.;;)

Hình như đây là Khách hàng cá nhân nên chắc ko có lưu chuyển tiền tệ, mà nếu có thì dò cũng điên đầu. Cơ mà sự việc đã xaye ra rồi, Khách hàng đã sử dụng vốn sai mục đích rồi. Mình cần quản lý ngay từ đầu khi giải ngân thực hiện dự án, phương án.;;)

hì, đây là KH doanh nghiệp tuy nhiên thuộc nhóm S&M, vốn vay thì vẫn dùng vào kinh doanh đúng mục đích, tuy nhiên vốn chủ thì bỏ đi mua đất nhé ! KH nhỏ nên bỏ qua báo cáo LCTT được, vậy xem vào đâu để biết ngay cả đối với KH mới nà :)

Mình mới nên cái này cũng hơi khó, trình độ chưa tới, chắc ngồi học hỏi KN thui.
Theo mình nếu được thì kiểm tra trên hóa đơn chứng từ,giấy tờ chứng minh,quy mô kd kh đổ vào kd thì sẽ biết được vốn thực. Với lại còn tùy vào ngành nghề kd của khách hàng nữa mới biết cách mà kiểm tra chứ nhỉ.

Còn không coi bảng hạch toán tài khoản chi tiết vốn chủ sở hữu 411. Nó hạch toán đối ứng những tài khoản nào (các tài khản đầu tư hoặc tăng giảm tiền). Sau đó coi chi tiết và tìm chứng từ là ra.
Giờ mới nhớ, mèn ơi!
(mình học Kế toán hi hi)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,446
Thành viên mới nhất
leeyuutyio46