“BẰNG ĐẠI HỌC CHỈ LÀ TỜ HÓA ĐƠN CHỨNG MINH EM ĐÃ NỘP ĐỦ HỌC PHÍ”

kenfntnkg

Super Moderator
Super Mod
23276

“BẰNG ĐẠI HỌC CHỈ LÀ TỜ HÓA ĐƠN CHỨNG MINH EM ĐÃ NỘP ĐỦ HỌC PHÍ”

Nhà tuyển dụng lắc đầu chán nản nói thẳng vào mặt bạn tôi như vậy. Và nó cúi gằm mặt, im lặng ra về… Kết thúc buổi phỏng vấn chưa đầy 10 phút. Thật khó lòng phản bác điều gì. Đơn giản vì trong CV xin việc của nó chỉ là tấm bằng tốt nghiệp loại giỏi của một trường Đại học danh tiếng - thứ giúp nó lọt qua vòng “gửi xe”.

“Bằng khá giỏi hở? Thứ đó chị nhận đầy, vài trăm cái mỗi đợt. “Thử lửa” chút xíu ra ngay. Ai vàng mười thứ thiệt, ai đồng, nhôm, sắt, vụn phỏng vấn vài câu biết liền ah”
“Toàn cử nhân trường nọ trường kia mà đứa thì rụt rè nửa câu không ra hơi, ngồi hỏi im re như tượng đá canh chùa. Đứa thì chém gió banh họng, nói hết phần người ta, tuyển vô chắc chị phải đội lên đầu mất. Đến cái giao tiếp ứng xử nhỏ nhặt còn không nổi thì ai dám tuyển vào mà làm ”

Bà chị làm phòng nhân sự Vietcombank tuôn ra một tràng sau khi nghe kể chuyện bạn tôi đi phỏng vấn. Rồi cứ thế than thở nối dài…cả bi lẫn hài xoay quanh “bằng cấp”,“cử nhân”,“phỏng vấn”, “tuyển dụng”....
Còn bao nhiêu bạn trẻ như thế, quá yếu kỹ năng, quá thiếu kinh nghiệm, ảo tưởng rằng 4 năm học hành tốn bao công sức, tiền bạc tại ngôi trường danh tiếng là đủ kiếm việc. Thậm chí phải việc “NGON”, lương cao mới xứng tầm.

Hãy quên cái “tờ hóa đơn” đi nhé! Bằng cấp chỉ làm bạn ngang hàng với hàng ngàn sinh viên khác mà thôi. Thứ khiến bạn nổi bật chính là một bản CV “mặn mà” đầy ắp xuất phát từ thực lực -kết quả đánh giá tốt nhất bốn năm Đại học của bạn.

CHỦ ĐỘNG đi, tham gia hoạt động xã hội, làm tình nguyện hết mình. Nó đặc biệt phù hợp với những bạn sinh viên năm nhất vốn còn non nớt, thiếu mối quan hệ. Những hoạt động, những chuyến đi sẽ giúp bạn có thêm những người bạn, người anh, người chị, những bài học, những kinh nghiêm bổ ích.

VÀ DẤN THÂN trong những việc làm thêm, đi thực tập. Khư khư giữ thân làm gì? Sợ ai phá hỏng ah? Mình còn trẻ mà, mất gì đâu mà sợ. Chịu khó cho người ta “bóc lột” công sức chút coi. Rồi từ đó mới hiểu thực tế phức tạp đến đâu. Bạn kém cỏi đến đâu. Đồng lương giá trị đến đâu. Còn cứ ngồi nhà “tu chí” thì còn mơ mộng mãi.

Nói chung là NHẤC CÁI MÔNG lên giùm tôi cái. Đừng chờ đến lúc cái ông “Tôn Thất Nghiệp” cầm roi dí sát người, thấm thía thì đã muộn rồi!!

Nguồn: -Bibo-

QUAN ĐIỂM CỦA ANH:

- Học thì học cho tốt và cho giỏi vào. Nhất là Big4 vẫn ưu tiên sinh viên tốt nghiệp loại giỏi. À, chọn trường TOP nữa ấy chứ
- Kỹ năng mềm là thứ cần phải học hỏi trao dồi liên tục. Có thể không cần làm những việc trên, mà ta làm những việc khác để có thể va chạn trong việc tiếp xúc, giao tiếp và xử lý tình huống trong quá trình giao tiếp đó với mọi người. Nhất là cái nào liên quan đến sale thì càng tốt. Nếu bạn sống nội tâm và làm back thì cũng nên cải thiện kỹ năng giao tiếp với mọi người!

Các comment:

Huang Huỳnh Nhiều khi muốn làm vị trí đó cản trở đầu tiên lại là bằng cấp
Cái giá phải trả của tuổi thơ rong chơi

Lê Tưởng Dung HR gì mà vô duyên dữ vậy trời, hên cho chị nào ko đậu, đậu vô bị HR suốt ngày cà khịa xem thường v thà đi chỗ khác còn hơn.

Lê Xuân Hiệu quan điểm của anh chuẩn vãi :)) ko cần vô CLB nhưng có môi trường để va chạm, tiếp xúc nhiều thì đến lúc interview cũng thể hiện đc năng lực bản thân. ít nhất là cái kỹ năng giao tiếp.

Phạm Hương Quan điểm của em dù em là ứng viên đi xin việc hay bất kỳ ai sẽ có lúc gặp phải sơ suất, nếu 2 bên đồng thuận thì mới hợp tác, nếu nhà tuyển dụng ko đồng thuận thì mình phải tìm nơi khác để mình dừng chân :) . Chuyền Nguyễn Phạm Hương chuẩn r, k làm chỗ này thì làm chỗ khác :)) thời đại bh la việc tìm người chứ có phải người tìm việc như ngày xưa nữa đâu :))

Nguyễn Hưng 1 Quan điểm rất cà khịa :)) anh cà khịa từ thằng học giỏi đến hệ thống giáo dục, không phân biệt loại hình trường đào tạo luôn. Tất nhiên, học kiến thức ở trong trường xong lại ra làm cái thằng bán hàng thì lo chả chết. Lê Phạm Nguyễn Hưng nếu bằng đại học là một tờ hóa đơn thì chúng ta cứ chi tiền làm khống hóa đơn. Học làm mợ gì cho tốn thời gian và tiền bạc về chỉ làm lót chuột

Annh Hà Mình học liên thông thôi, có kinh nghiệm 2 năm làm sale cty tài chính đi pv bank,. Khi pv nói rõ là e đã có kinh nghiệm 2 năm làm tín chấp, làm cả khách hàng có nhu cầu thế chấp, mẫu đơn cả 2 loại hình e đều nắm rõ . Quy trình lên hồ sơ và thẩm định e đều nắm đc=> e đc nhận vào vị trí cộng tác ziên, bó tay, chắc là ko liên quan gì đến bằng đâu nhỉ :))))

Nguyễn Đăng Sáng Qua được vòng gửi xe là cả một vấn đề nan giải đó

Nguyen Ngoc Em đảm bảo là đối với vị trí sale cần sự năng động thì còn có thể( nhấn mạnh là có thể) nhận xét như chị kia. Còn thử apply vào phòng nguồn vốn hay rủi ro của ngân hàng nào đó kể cả k thuộc big4 xem, ngta lại chả soi cái bằng đầu tiên rồi mới đi gọi pv đấy ạ. Vì đặc thù phòng back nó khác lắm nhé, k học trường top đầu thì cũng còn lâu kể cả có CFA hay FRM

Thanh Thuy Rất nhiều cử nhân BK, KHTN , Ngân Hàng bằng khá, giỏi nhưng kiến thức rất kém, khả năng tiếp thu tốt, nhưng kiến thức phải vững nữa, với phương pháp đào tạo giáo điều, ứng phó của nhà trường lẫn sinh viên là gốc rễ vấn đề ra trường mà k biết gì.

Hồng Phúc Thành Tâm chưa bao giờ hối tiếc thanh xuân tình nguyện 4 năm ĐH

Nguyễn Thanh Hà ai nói bằng đại học không quan trọng em xin phép được vả 1 cái không hề nhẹ vào mồm ạ :)) oke nó k chứng minh gì nhiều nhưng với 1 tấm bằng tốt bạn đã vượt qua cả đống ứng viên rồi. Thế nên đừng anh chị nào nói bằng cấp k quan trọng không các em đâm đầu đi làm bỏ học hết thì thà đừng đi học đại học còn hơn :)) đi làm luôn đi :)) đã mất công học thì cố mà có 1 tấm bằng ngon nghẻ :D còn việc kỹ năng mềm các thứ thì rèn luyện kèm thêm hoặc bị đời nó vả cho mấy phát là dần dần cứng cũng thành mềm hết :))

Trung Anh Bui Mk đã gặp trg hợp sv bằng khá nộp hồ sơ vào big 4 ko thể qua đc vòng hồ sơ. Dù có năng lực cũng ko có cơ hội thể hiện

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,402
Thành viên mới nhất
nhacaisodo66a
Back
Bên trên