Bài giảng Phân tích Tín dụng Doanh nghiệp ACB - Phân tích chi tiết các yếu tố 5C

Alibaba

Verified Banker
Tiếp theo Bài giảng Phân tích Tín dụng Doanh nghiệp của Ngân hàng Á Châu - ACB mình chia sẻ tiếp cùng các bạn Bài giảng nội bộ về phân tích chi tiết công thức 5C. Có rất nhiều khía cạnh khách với sách vở, rất thực tế và mang đậm chất ACB - Một trong những Ngân hàng có chế độ đào tạo tốt nhất.

Tiếp tục nhấn Like để tớ share tiếp các phần sau nhé. Trọn bộ tài liệu gốm 9 phần nhé!

Đính kèm

• 02 Slides 5C trong phan tich tin dung.rar
    468.1 KB · Xem: 3,775
minh lai khong du diem tin dung roi :(

---------- Post added 21-04-2012 at 08:33 AM ----------

ban oi, co the upload len mediafire duoc khong, chu diem tin dung the nay kho qua >.<

dạ cho em hỏi:
1. Tại sao Nh nên coi bảo đảm là yếu tố ít quan trọng nhất?
2. Rủi ro xảy ra khi NH cho vay quá chú trọng vào tài sản bảo đảm?

cảm ơn bạn nhiều, mình đã down đc tài liệu rồi, nhưng sao nó bị damage hết bạn ạh, mấy phần liền, đến phần 3 cũng vậy, tín dụng của miknhf cạn mất rồi, mình ko thể thử thêm đc nữa, bạn xem lại file tài liệu có vấn đề gì dùm mình với =((((

TS đảm bảo không phải là điều kiện tiên quyết để xem xét cho vay bởi vì
Thứ nhất: việc đánh giá khoản vay mà chỉ quan tâm đến TSĐB bỏ qua năng lực tài chính, tính khả thi của PAKD, cùng nhiều vấn đề khác...vô tình sẽ khiến nợ xấu của NH tăng lên, tạo áp lực lớn lên nhiều hoạt động của NH như huy động vốn, trích lập DPRR, nợ xấu tăng cao có thể tạo ra các rủi ro lây lan trong hệ thống NH và gây sụp đổ cả hệ thống TD
Thứ hai: Nền tảng phát triển lâu dài của NH phải là các KH trung thành có năng lực TC tốt, có nhiều TH vay với NH, KH không cần cả TSĐB, đơn giản là họ có uy tín với NH, có khả năng TC để trả nợ, PA tin cậy để vay không cần TSĐB
Thứ ba: Việc xử lý TSĐB đều không hề đơn giản, nếu KH chỉ có 1 TSĐB (vd KH thế chấp chính căn nhà mà cả gia đình họ đang sinh sống để vay NH) thường sẽ không hợp tác để NH phát mại TSĐB. Việc xử lý TSĐB sẽ liên quan đến PL dân sự hoặc hình sự, chi phí cho việc kiện tụng và thời gian kèm theo nó rất tốn kém

giải thích loằng ngoằng thế :| nó không phải quan trọng nhất vì đơn giản có những hợp đồng cho vay ko cần dùng TSĐB :|

1. Nếu NH mà cho vay dựa quá nhiều vào tài sản đảm bảo thì không khác gì hoạt động của tiệm cầm đồ ( không cần quan tâm mục đích sử dụng vốn là gì cả )
2. Bản chất của tín dụng là cho vay dựa vào lòng tin mà.

Sao mình ko down đc nhỉ, đủ điểm TD mà :-/

PS: Alibaba có ID thành viên đẹp thế, 19999 :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,229
Thành viên mới nhất
dkdagasv388