Arbitrage

diemle_195

Thành viên mới
Em hiện đang là sinh viên năm cuối ngành Tài chính doanh nghiệp,trong môn Thanh toán quốc tế giảng viên cho 1 bài tập Arbitrage yêu cầu trình bày và tính toán bằng excel, nhưng em không biết nếu sử dụng excel thì sẽ dùng hàm nào để làm, mong các anh chị giúp đỡ ^^
Tỷ giá niêm yết ở 3 thị trường như sau:
London: EUR/USD=1,2955
GBP/USD=1,6187
USD/JPY=78,15
New York: USD/CHF=0,9326
AUD/USD=1,0374
EUR/GBP =0,8014
Hongkong: USD/CAD=0,9810
NZD/USD=0,8216
EUR/JPY=101,24
GBP/JPY=126,34
Giả sử các anh chị là một Ngân Hàng có 1 triệu EUR. Để kinh doanh chênh lệch tỷ giá, hãy xác định các cơ hội kinh doanh chênh lệch tỷ giá rõ ràng nhất và xác định các lớp mua, bán sao cho anh (chị) có thể kiếm lời, phải đảm bảo các điều kiện sau:
-Tổng số lần mua/bán nhỏ hơn hoặc bằng 12.
-Tỷ suất lợi nhuận tối thiểu lớn hơn hoặc bằng 2/1000.

Các anh chị giúp em với :(:)((

Sao lại chỉ có 1 tỷ giá nhỉ? Ko rõ tỷ giá mua vào hay bán ra nữa, mình ko đủ trình để trả lời là mua gì, bán gì, còn về hàm trong excel mình nghĩ dùng hàm if kết hợp với and :D

mình học bên đại học tài chính marketing và cũng có cái đề y chang của bạn :D . GV dạy bạn môn này tên gì zậy ^^

đây là abitrage tỷ giá. nguyên tắc chung là đưa về một tỷ giá rồi so sánh. Nhưng tùy trường hợp ta có thể làm thủ công bằng vẽ sơ đồ luân chuyển của đồng tiền mình đang giữ qua các thị trường

Em hiện đang là sinh viên năm cuối ngành Tài chính doanh nghiệp,trong môn Thanh toán quốc tế giảng viên cho 1 bài tập Arbitrage yêu cầu trình bày và tính toán bằng excel, nhưng em không biết nếu sử dụng excel thì sẽ dùng hàm nào để làm, mong các anh chị giúp đỡ ^^
Tỷ giá niêm yết ở 3 thị trường như sau:
London: EUR/USD=1,2955
GBP/USD=1,6187
USD/JPY=78,15
New York: USD/CHF=0,9326
AUD/USD=1,0374

EUR/GBP =0,8014
Hongkong: USD/CAD=0,9810
NZD/USD=0,8216

EUR/JPY=101,24
GBP/JPY=126,34
Giả sử các anh chị là một Ngân Hàng có 1 triệu EUR. Để kinh doanh chênh lệch tỷ giá, hãy xác định các cơ hội kinh doanh chênh lệch tỷ giá rõ ràng nhất và xác định các lớp mua, bán sao cho anh (chị) có thể kiếm lời, phải đảm bảo các điều kiện sau:
-Tổng số lần mua/bán nhỏ hơn hoặc bằng 12.
-Tỷ suất lợi nhuận tối thiểu lớn hơn hoặc bằng 2/1000.

Các anh chị giúp em với :(:)((

Em để ý phần in đậm nhé, những ngoại tệ CHF, AUD, CAD, NZD chỉ xuất hiện một lần nên do đó không thể arbitrage thông qua những ngoại tệ này. Do vậy quá trình arbitrage chỉ diễn ra giữa các ngoại tệ USD, EUR, GBP, JPY.
Giờ thì dễ rồi, cứ mua rẻ bán đắt mà áp dụng vào thôi :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,414
Thành viên mới nhất
taihitclubto
Back